Vật lí 11 Mắt và dụng cụ Quang học

chau3002

Học sinh
Thành viên
8 Tháng mười 2020
15
9
21
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Moij người ơi giúp em câu này với ạ!! Em cảm ơn nhiều lắm
một người cận thị có d=-2dp sát mắt thì nhìn rõ được vật cách mắt từ 12,5 cm đến vô cùng
a) hỏi khi người đó ko đeo kính thì nhìn thấy vật đặt trong khoảng nào
b) người này bỏ kính ra và quan sát vật nhờ một kính lúp trên vành ghi 6,25*.Kính lúc đặt cách mắt 2 cm. Hỏi vất phải đặt trong khoảng nào trước kính để mắt nhìn rõ

• Wow
Reactions: Tên để làm gì

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
Moij người ơi giúp em câu này với ạ!! Em cảm ơn nhiều lắm
một người cận thị có d=-2dp sát mắt thì nhìn rõ được vật cách mắt từ 12,5 cm đến vô cùng
a) hỏi khi người đó ko đeo kính thì nhìn thấy vật đặt trong khoảng nào
b) người này bỏ kính ra và quan sát vật nhờ một kính lúp trên vành ghi 6,25*.Kính lúc đặt cách mắt 2 cm. Hỏi vất phải đặt trong khoảng nào trước kính để mắt nhìn rõ
chau3002Mình hướng dẫn trước ý a nha
Ta có: D = [imath]\frac{1}{f}[/imath] => f
Khi đeo kính nếu đặt vật tại [imath]C_CK[/imath] (điểm cực cận khi đeo kính), kính sẽ cho ảnh ảo tại [imath]C_C[/imath] (điểm cực cận khi không đeo kính) và nếu đặt vật tại [imath]C_VK[/imath] (điểm cực viễn khi đeo kính), kính sẽ cho ảnh ảo tại [imath]C_V[/imath] (điểm cực viễn khi không đeo kính). Do đó:

[math]\begin{aligned} &d_{C}=O C_{C K}=25 \mathrm{~cm} \Rightarrow d_{C}^{\prime}=\frac{d_{C} f}{d_{C}-f}=.... =-O C_{C} \Rightarrow O C_{C}= \\ &d_{V}=O C_{V K}=\infty \Rightarrow d_{V}^{\prime}=f=.....=-O C_{V} \Rightarrow O C_{V}= \end{aligned}[/math]Vậy: giới hạn nhìn rõ của mắt người đó khi không đeo kính cách mắt từ OCC đến OCV.

Chúc bạn học tốt
Bạn có thể tham khảo kiến thức: Hướng đến kì thi ĐGNL 2022 và xem thêm Tạp chí Vật Lí số 07 nhé!

Top Bottom