Sử 12 Mặt trận Việt Minh

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,674
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Mặt trận Việt Minh có vai trò như thế nào đối với thắng lợi của Cách mạng tháng Tám năm 1945?
ThinneCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Vai trò của Mặt trận Việt Minh đối với thắng lợi của Cách mạng tháng Tám năm 1945:
Mặt trận Việt Minh đóng vai trò vô cùng to lớn trong toàn bộ quá trình chuẩn bị và tiến hành Tổng khởi nghĩa thắng lợi trong cách mạng tháng Tám năm 1945.
+ Ngày 19 – 5 – 1941, Việt Nam độc lập đồng minh (Việt Minh) ra đời.
+ Mặt trận Việt Minh chú trọng xây dựng lực lượng chính trị trong quần chúng thông qua các Hội Cứu quốc để tập hợp rộng rãi các lực lượng yêu nước tham gia chống Pháp.
+ Tiến hành xây dựng lực lượng vũ trang tiến tới Tổng khởi nghĩa: Lực lượng vũ trang lớn mạnh dần, đội du kích Bắc Sơn phát triển thành Cứu quốc quân; Đội Việt Nam Tuyên truyền Giải phóng quân được thành lập (1944); Việt Nam Giải phóng quân ra đời (1945).
+ Xây dựng căn cứ địa cách mạng:
- Cao Bằng được chọn làm nơi thí điểm đầu tiên xây dựng căn cứ địa cách mạng. Đến năm 1942, khắp chín châu của Cao Bằng đều có hội cứu quốc, trong đó có 3 châu hoàn toàn.
- Căn cứ địa đã không ngừng lớn mạnh và lan rộng các tỉnh: Cao - Bắc - Lạng – Hà – Tuyên - Thái...
+ Tổ chức nhiều cuộc đấu tranh chính trị, vũ trang và khởi nghĩa từng phần ở các địa phương với nhiều hình thức như: biểu tình, mít tinh, tuần hành, đánh chiếm kho thóc Nhật...tập dượt cho quần chúng đấu tranh.
+ Triệu tập kịp thời Đại hội Quốc dân ở Tân Trào, trực tiếp kêu gọi, huy động mọi lực lượng tham gia đấu tranh giành chính quyền trong cả nước. (Tháng 8/1945)
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Top Bottom