Vật lí 11 Mạch điện

Thảo luận trong 'Dòng điện không đổi' bắt đầu bởi Giản Dao, 13 Tháng mười một 2019.

Lượt xem: 76

1. Giản Dao

Giản Dao Học sinh chăm học Thành viên

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Cho mình hỏi câu 10, đoạn mạch đầu tiên, bài này mình được cô giảng rồi mà về nhà mơ màng quên mất.
    Vì sao phải để UBA xét trước , rồi nếu để U BA thì sao = E- I(r+R1+R2).
    Ví dụ mình xét theo U AB thì mình cũng xét là : U AB= E-Ir + I.R1 + IR2 do 2 R đó cùng chiều mà, mình không hiểu lắm, các bạn giải thích giúp mình với, mình camon nhiều nha!

2. Hồng Nhật

Hồng Nhật Cựu Trưởng nhóm Hóa|Cựu Chủ nhiệm CLB Hóa học vui Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Đại học Cần Thơ

Mình không tiện vẽ hình cho bạn thấy, mình giải thích ngắn gọn thế này nhé:
    - Chiều dòng điện đi từ A và B, nên bạn đặt dấu điện áp trên các điện trở tương ứng: (+) ở phía hướng về A và (-) ở phía hướng về B.
    - Sau đó bạn dùng Ohm để tính UAB nhé:
    [tex]U_{AB}=U_{R_1}+U_r+U_{R_2}-E=I(R_1+r+R_2)-E[/tex] (cộng tương ứng các điện áp cùng chiều dòng điện trừ các điện áp ngược chiều dòng điện)

Thật ra không quan trọng bạn tính điện áp theo chiều nào đâu, tính UAB hay UBA trước không là vấn đề, quan trọng là bạn hiểu được nguyên lý về mối quan hệ dòng - áp trong mạch điện.

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted