lý thuyết giao thoa

P

phankhanhduy.hihihi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chọn câu đúng: Chiếu sáng một bức tường bằng hai bóng đèn hoàn toàn giống nhau thì
a không quan sát được hiện tượng giao thoa vì đèn không phải là nguồn sáng điểm để tạo giao thoa.
b không quan sát được hiện tượng giao thoa vì hai sóng phát ra từ hai nguồn tự nhiên độc lập không bao giờ là sóng kết hợp.
c không quan sát được hiện tượng giao thoa vì ánh sáng phát ra từ hai đèn không phải là ánh sáng đơn sắc.
d có thể quan sát được một hệ vân giao thoa.

cho mình hỏi thêm cái đĩa CD la giao thoa hay tán sắc?

mà đây là câu lí thuyết nhưng mọi người cố gắng giải thích cụ thể dùm mình nha. sẽ hậu tạ sau. hihi

Last edited by a moderator:
S

songsong_langtham

hôm vừa rồi đề kt mình có câu này ,thầy mình bảo là B mình đang k hỉu đây.

C

chontengimoiduoc

theo mình đáp án là A.
- Dễ thấy chắc chắn D sai (cứ làm thử xem có ko ;))
- Đáp án C sai do ánh sáng đơn sắc hay ko thì ko ảnh hưởng đến việc xảy ra giao thoa ( có gt với ánh sáng trắng mà)
- Đáp án B sai do 2 bóng đèn giống hệt nhau nên là nguồn kết hợp
-->đáp án A hợp lí nhất.
Đĩa CD theo mình là tán sắc :D:D.

P

phankhanhduy.hihihi

n ếu bạn nói như vậy thì vẫn có hiện tượng giao thoa à??? bạn giải thích chẳng thuyết phục gì cả.
câu này mình gặp trong đề thi thử đại học đó.

mà đĩa CD thi mình học 2 ông thầy. một người bảo tán sắc, một người giao thoa. mà ko ai chịu thua ai hết. ai cũng chắc chắn mình đúng. giờ mình chẳng biết nên chọn cái nào cả. nhờ các sư phụ nói rõ thử cái nào đúng zây?

Last edited by a moderator:
K

kendy_93

đáp án đúng là b bạn à hai đèn giống hệt nhau ko phải là hai đèn kết hợp vì độ lệch pha của chúng thay đổi

R

rocky1208

Chọn câu đúng: Chiếu sáng một bức tường bằng hai bóng đèn hoàn toàn giống nhau thì
a không quan sát được hiện tượng giao thoa vì đèn không phải là nguồn sáng điểm để tạo giao thoa.
b không quan sát được hiện tượng giao thoa vì hai sóng phát ra từ hai nguồn tự nhiên độc lập không bao giờ là sóng kết hợp.
c không quan sát được hiện tượng giao thoa vì ánh sáng phát ra từ hai đèn không phải là ánh sáng đơn sắc.
d có thể quan sát được một hệ vân giao thoa.

Đáp án B.

A. Sai vì đèn vẫn có thể coi mlaf nguồn sáng điểm.
C. Sai vì ko phải chỉ có ánh sáng đơn sắc mới giao thoa được với nhau. Ta vẫn có giao thoa ánh sáng trắng.
D. Sai vì như B đã giải thích: Hai nguồn độc lập chưa bao h là hai nguồn kết hợp cả, cho dù nó giống nhau đến mấy.

Chú ý hai nguồn kết hợp là hai nguồn cùng tần số & có độ lệch pha ko đổi theo thời gian. Nhưng nếu hai nguồn sáng độc lập hai điều kiện trên ko được đảm bảo. Ta ko thể đảm bảo được chắc chắn rằng tần số, hay độ lệch pha là ko đổi cho dù chúng giống nhau. Nguyên nhân là do chúng độc lập nhau nên ko có mối ràng buộc nào giữa chúng cả. Điều đó giải thích vì sao khi làm thí nghiệm giao thoa sóng nước người ta phải gắn 2 quả cầu chung vào 1 cần rung, còn trong giao thoa ánh sáng thì ông Young phải dùng 1 nguồn sáng S rồi che một cái màn, đục 2 lỗ trên màn để có hai nguồn thứ cấp.

cho mình hỏi thêm cái đĩa CD la giao thoa hay tán sắc?

mà đây là câu lí thuyết nhưng mọi người cố gắng giải thích cụ thể dùm mình nha. sẽ hậu tạ sau. hihi

Hiện tượng trên đĩa CD mà ta nhìn như màu cầu vồng ấy là hiện tượng giao thoa. Ánh sáng tới giao thoa với những ánh sáng phản xạ trên các rãnh (track) của đĩa CD. Hiện tượng tán sắc là hiện tượng ánh sáng trắng bị phân tích thành những màu cơ bản khi đi qua lăng kính, ở đây ko như thế :)

P

phankhanhduy.hihihi

mình cũng nghĩ zây nhưng đáp án của đề này lại là A. mà mình thấy đáp án này khá chuẩn, không bị sai. zậy nên mình cũng nghi ngờ. dù sao cũng cảm ơn mọi người..

Top Bottom