lý thuyết dao động cơ

Y

yennhi_295

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

các cậu giải thích hộ tớ nhé:d
Tại thời điểm vận tốc của 1 DĐĐH dương và đang tăng thì
A,Li độ của vật âm,gia tốc ngược hướng với trục tọa độ
B,li độ của vật dương,gia tốc ngược hướng với trục tọa độ
C, li độ của vật âm,gia tốc của vật cùng hướng với trục tọa độ
D, li độ của vật dương,gia tốc của vật cùng hướng với trục tọa độ

H

hoathan24

vận tốc của vật giao động điều hòa dương thì vật đang đi theo chiều dương và đang tăng tức đang hướng về VTCB => vật có li độ âm vécto gia tốc luôn hướng về VTCB và vật đi theo chiều dương có li độ âm nên gia tốc cùng hướng với trục toa độ

F

friendlyboy193

bạn nhầm rồi
khi vật có vận tốc dương và đang tăng chứng tỏ vật đang đi theo chiều âm và li độ đang giảm vầy vật hướng về VTCB
(điều này có thể dùng dg tròn lượng giác hoặc biểu thức dao động để cm)
do gia tốc luôn hướng về VTCB và vật đi theo chiều âm nên vec to gia tốc huớng ngược truc tọa độ
do vậy mình nghĩ đáp án là A

P

phuongpdl

cái này mình không chắc chắn lắm,khi vị trí vật ở góc phần tư thứ 3,gia tốc ngược pha với li độ nên gia tốc có giá trị dương,nên mình nghĩ là cùng chiều với trục toạ độ,đúng là gia tốc luôn hướng về vị trí cân bằng nhưng mình nghĩ hiểu như thế ko đúng,ôi,mơ hồ

Z

zzthaemzz

bạn nhầm rồi
khi vật có vận tốc dương và đang tăng chứng tỏ vật đang đi theo chiều âm và li độ đang giảm vầy vật hướng về VTCB
do gia tốc luôn hướng về VTCB và vật đi theo chiều âm nên vec to gia tốc huớng ngược truc tọa độ

bạn đọc nhầm đề rồi, vận tốc của vật dương bạn à
mà nó đang hướng về vị trí cân bằng nên gia tốc của nó sẽ cùng chiếu trục tọa độ.

H

hoathan24

bạn nhầm rồi

bạn xem lại nha! từ phương trình li độ rồi chuyển sang pt vận tốc xem v>0 là vật đi theo chiều nào nha! mình nghĩ câu này mình chắc chắn đúng
đáp án C

Top Bottom