Vật lí [Lý 8]Một bài tóan vận tốc trích từ 500 bài tập vật lí

S

songtu009

Nếu xét chuyển động của cano so với bè thì xem như bè đứng yên rồi. Mà bè đứng yên thì cano đi bao nhiêu sẽ về bấy nhiêu.
;)

H

hathuchuyvip2011

Bạn ơi, một số bài toán mình sẽ giải rất nhanh bằng cách sử dụng hệ quy chiếu mới. Tức là bình thường ta lấy vật mốc là trái đất hoặc cây cối ven đường. Tuy nhiên, nếu lấy vật mốc là vật khác như dòng nước, xe ... thì vận tốc của vật mốc đó trong hệ quy chiếu mới bằng 0. Như vậy sẽ tránh được các cách giải dài và thuần túy toán, qua đó mình sẽ nhận được các bài đậm chất Lý đó bạn. Cách này hoàn toàn đúng vì theo thuyết tương đối hẹp thì các định luật vật lý vẫn xảy ra như cũ trong các hệ quy chiếu quán tính( tức là vật mốc có vận tốc 0 đổi hoặc bằng 0 đó bạn):D.

H

hathuchuyvip2011

Mình giúp vui tí nhé:
Ronaldo và Figo hẹn nhau đi nhậu. Tối nay, Figo sẽ lấy xe đến đón Ronaldo. Lúc 8h tối, Ronaldo đang đứng bên vệ đường thì thấy từ xa xe của Figo đang tiến lại. Thấy Ronaldo, Figo liền bật thêm đèn pha phía trước xe lên, khi ấy xe đang lại gần với vận tốc là v. Gọi vận tốc của ánh sáng là c thì đố bạn: Ronaldo sẽ thấy ánh sáng truyền đến mắt mình với vận tốc là bào nhiêu? Có phải là c+v không?

S

songtu009

Không, vận Ro vẫn thấy lận tốc ánh sáng là c. Trời, cái này mà đi hỏi lớp 8 =.=!

huongphutay468@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
14 Tháng tám 2017
3
0
1
Bạn lí luận chỗ này sai rùi, nếu theo lí luận cuả bạn thì người 1 cùng xuất phát trên l vỚI người 2 và người 3 hay sao, mà cái này đề hok có cho, chính vì vậy bài này mới thật sự thử thách, chứ đễ như vậy thì mình giải được rồi, bạn xem lại cái hình mà mình đã vẽ nha.

vì Bạn lí luận sai nên đáp số cả bài cuả bạn sai hết rồi, bạn xem lại rôi post lơi giải lên sau nha
Đáp số: a) 800m ; b) 1800m

huongphutay468@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
14 Tháng tám 2017
3
0
1
Người thứ nhất và người thứ 3 cách nhau một khoảng L chứ không phải L là khoảng cách người thứ nhất và người thứ hai à

Triêu Dươngg

Cựu Phụ trách nhóm Vật lí
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
Người thứ nhất và người thứ 3 cách nhau một khoảng L chứ không phải L là khoảng cách người thứ nhất và người thứ hai à
L là khoảng cách giữa người thứ nhất và thứ 2 nhé bạn. ;) Mk thấy bạn mới lập nick thôi mà cả 3 bài đăng liên tiếp đều nói về BT này. hì hì bạn cần giải đáp về BT này ak? Nếu muốn hỏi hãy đăng lên 1 topic mới nha. Mk sẽ vào hỗ trowh. =)

Top Bottom