Vật lí [Lý 8] Lực ma sát

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
dùng mặt phẳng nghiêng
Cái này thì phải dựa vào kinh nghiệm bạn ạ. Tùy vào từng đề bài thôi.
- Bạn phải có được gia tốc của vật.
- Xác định các lực tác dụng lên mặt phẳng: thường là P, N, và $f_ms$
- Vật trượt xuống mặt phẳng nghiêng với gia tốc a, do đó có biểu thức
[tex]\overrightarrow{P}+ \overrightarrow{N}+ \overrightarrow{f_{ms}}=m\overrightarrow{a}[/tex]
- Xét chuyển động theo 2 phương Ox và Oy.
=> Dựa vào yêu cầu đề mà tính.

Thangnguyen201103

Học sinh mới
Thành viên
20 Tháng tư 2017
3
0
1
20
bạn viết rõ đề giùm mình nhé
Giải giùm mình với. Đề: để đưa một vật nặng có khối lượng 90kg lên cao 1,2m,người ta dùng một mặt phẳng nghiêng có chiều dài 4m. Tính lực kéo vật lên theo mặt phẳng nghiêng khi ko có ma sắt .b) Thực tế nếu có ma sát nên lực kéo vật lên là 420N. Tính hiệu suất mặt phẳng nghiêng .c) tính độ lớn lực mà sát

Chu Minh Hiền

Học sinh tiến bộ
Thành viên
3 Tháng ba 2017
705
312
229
19
~Thế Giới Phép Thuật ~
Làm sao để tính lực ma sát, giúp mình với

Theo mình biết thì lực ma sát là lực cản xuất hiện giữa các bề mặt tiếp xúc, làm chống lại sự thay đổi vị trí tương đối giữa hai bề mặt
Về bản chất vật lý, lực ma sát là do lực điện từ giữa các phân tử (nguyên tử) của các mặt tiếp xúc.
Để xác định hệ số ma sát trượt thì bạn chỉ cần dùng ĐL 2 Newton thui. Tùy theo dữ kiện của đề bài mà bạn viết phương trình với Fms= k.N (N là áp lực của mặt phẳng chuyển động tác dụng lên vật, trong trường hợp mpn N= mg.cos(anpha) anpha là góc nghiêng của mpn). Nếu bạn lấy chiều dương cùng chiều chuyển động thì Fms phải thêm dấu " - " nha bạn.
Còn phần chứng minh thì bạn phải nói rõ đề bài cho thế nào chứ thì người khác mới giúp bạn được chứ. Mình nghĩ đó là trường hợp vật trượt xuống mpn đúng không?
DL 2: P + Fms = ma ( có dấu vecto)
Chiếu lên phương chuyển động, chiều dương cùng chiều chuyển động:
mgsin(anpha) - kmgcos(anpha) = ma
Chuyển vế, cộng, trừ, nhân, chia, .... ^ ^ => điều phải chứng minh.
JFBQ00214070517A Thà để giọt mồ hôi rơi trên trang sách , còn hơn để giọt nước mắt rơi trên đề thi JFBQ00222070605A

Trai Họ Nguyễn

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
27 Tháng hai 2017
3,619
3,889
718
21
Hải Dương
THPT Nguyễn Trãi
Giải giùm mình với. Đề: để đưa một vật nặng có khối lượng 90kg lên cao 1,2m,người ta dùng một mặt phẳng nghiêng có chiều dài 4m. Tính lực kéo vật lên theo mặt phẳng nghiêng khi ko có ma sắt .b) Thực tế nếu có ma sát nên lực kéo vật lên là 420N. Tính hiệu suất mặt phẳng nghiêng .c) tính độ lớn lực mà sát
a) do ko có ma sát => Aci=Atp
=> [tex]P.h=Fk.l[/tex]
=> 10.m .1,2 = 4.Fk
=> Fk
b) ta có H= [tex]\frac{Aci}{Atp}[/tex].100% = [tex]\frac{P.h}{Fk.l}[/tex].100%
bạn thay số là ok
c) có ma sát => Aci + Ahp =Atp
=> P.h + Fms.l = Fk.l
=> 900.1,2 + Fms.4 = 420.4
=> Fms nha bạn

• Like
Reactions: baochau1112