[lý 8] hai lực cân bằng, ma sát nghỉ

Y

yttl

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1.mình đọc sách thấy nói nếu mà vật đang chuyển động sau đó chịu tác động của 2 lực cân bằng thì sẽ tiếp tục chuyển động thẳng đều
tại sao nó lại tiếp tục chuyển động thẳng đều, có phải là do quán tính không mấy bạn

2.mình vẫn chưa hiểu về ma sát nghỉ lắm
có phải là khi mình tác dụng một lực lên vật nhưng lực đó chưa đủ để làm vật chuyển động thì đó là ma sát nghỉ đúng không
lực ma sát nghỉ đối với một vật cố định thì có một độ lớn cố định không mấy bạn @-)

J

jeratul

khi một vật chịu tác dụng của các lực cân bằng thì nó sẽ giữ nguyên trạng thái trc đó mãi mãi:
- nếu vật đang đứng yên thì sẽ đứng yên mãi mãi
- nếu vật đang chuyển động thẳng thì sẽ chuyển động thẳng đều mãi mãi

ma sát nghỉ xuất hiện khi ta tác dụng 1 lực vào vật mà vật ko di chuyển, lực ma sát nghỉ cân bằng với lực ta tác dụng vào làm cho vật đứng yên. Như vậy, lực ma sát nghỉ có giá trị bằng lực ta tác dụng vào vật => lực ma sát nghỉ có vô số giá trị. Giá trị lớn nhất của lực ma sát nghỉ chính là lực ma sát trượt

V

vuduyhungchuot

1. Câu hỏi của bạn không chặt chẽ. Chuyển động thế nào cũng là chuyển động. Chuyển động của trái đất quanh mặt trời cũng là chuyển động (không phải chuyển động thẳng đều). Bây giờ bạn thử tưởng tượng 2 người cầm 2 sợi dây nối vào trái đất, 2 người ở vị trí đối xứng với nhau qua tâm trái đất, rồi cùng giật dây với cường độ như nhau. Chẳng nhẽ lúc đó trái đất lại mất lực hút với mặt trời và rời khỏi quỹ đạo? Nhưng thôi, đó là về phần từ ngữ, mình xin trả lời câu hỏi theo ý của bạn: sở dĩ là do 2 lực đó triệt tiêu nhau, không ảnh hưởng đến quỹ đạo chuyển động của vật, đơn giản thế thôi.

2. Về ma sát nghỉ, thì đó là lực ngăn cản vật chuyển động khi vật đứng yên. Ví dụ, bạn định di chuyển 1 cái bàn từ điểm A sang điểm B, nhưng bàn nặng quá, bạn không di chuyển được (tất nhiên là đẩy nó sang), thì lực cản trở đó chính là lực ma sát.

Y

yttl

1. sở dĩ là do 2 lực đó triệt tiêu nhau, không ảnh hưởng đến quỹ đạo chuyển động của vật, đơn giản thế thôi.

mình đâu có hỏi về quĩ đạo
mình hỏi là tại sao khi đang chuyển động bthuong ( có thề đều hay không đều ) khi có 2 lực cân bằng tác động thì tại sao nó lại chuyển động thẳng đều cơ mà

Top Bottom