[ LÝ 11 ] Xác định lực từ

K

kegiaumat055

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Lấy mặt phẳng là trang vở .Có một dòng điẹn thẳng đâm thẳng vào mặt phẳng thì chiều đường sức từ phải qua trái.Nhưng đường sưc từ có hình tròn nên dù đặt tay như thế nàothì đường sức từ cũng đi vào lòng bàn tay.Vậy thì sao xác định lực từ

Z

zero_flyer

theo tớ nghĩ thì chiều đường sức và chiều lực từ tại mỗi điểm là hoàn toàn khác nhau, muốn xác định thì phải biết chính xácđiểm cần xác định là điểm nào cơ, đó chỉ là ý kiến cá nhân

P

pinkaka

Lấy mặt phẳng là trang vở .Có một dòng điẹn thẳng đâm thẳng vào mặt phẳng thì chiều đường sức từ phải qua trái.Nhưng đường sưc từ có hình tròn nên dù đặt tay như thế nàothì đường sức từ cũng đi vào lòng bàn tay.Vậy thì sao xác định lực từ

sao lại nói : đường sưc từ có hình tròn nên dù đặt tay như thế nàothì đường sức từ cũng đi vào lòng bàn tay
tớ nghĩ đường sức từ nằm trên mặt phẳng chứa trang vở, lực từ nằm trong mp chứa dây điện và vuôg góc với mp trang vở ----> rồi tùy điểm mình xét mà tìm hướng của lực từ

A

anmaihang

tỚ CHẢ BÍT VÀ CŨNG CHẲNG HIỂU NỮA. hÌNH NHƯ TỚ CHƯA ĐƯỢC HỌC BÀI NÀY.

H

hocmai9876

thật là tui cũng khong hiểu chỗ ấy cho lắm, nhưng pinkaka nói có lí đó

P

pinkaka

anmaihang à, nếu học chương này rồi thì mấy cái xác định này có ở mấy bài đầu đấy
còn với kiểu xác định này, phải biết rõ mp và điểm thì làm dễ hơn

F

funny_fly

muốn j đây? ko xác định được véc tơ cảm ứng từ tại điểm mình cần để làm hả? hay là muốn xác định lực từ ở dây sinh ra từ trường

F

funny_fly

khó chịu nhưng vẫn phải công nhận mày đúng

chỉ xác định dc khi biết điểm cần xác định thui bạn ạ

cụ nói chỉ có đúng trở lên
sao lại nói : đường sưc từ có hình tròn nên dù đặt tay như thế nàothì đường sức từ cũng đi vào lòng bàn tay
tớ nghĩ đường sức từ nằm trên mặt phẳng chứa trang vở, lực từ nằm trong mp chứa dây điện và vuôg góc với mp trang vở ----> rồi tùy điểm mình xét mà tìm hướng của lực từ
ko phải đặt tay thế nào đường sức từ cũng đi vào lòng bàn tay mà là cùng 1 kiểu giơ tay, đặt ở vị trí nào ...

O

oack

vô lí vậy?!
thế này nhá :) khi x/đ cảm ứng từ của 1 dòng điện thì dùng qui tắc bàn tay phải đúng ko?
ở đây là 1 dòng điện thẳng thi áp dụng qui tắc này thì chắc chắn đường sức phải là đường cong đấy là tối thiểu :) nếu ko thì tay nó xòe ra à :)) mà đường sức luôn là những đg cong kín trừ trướng hợp là từ trường đều :) chứng tỏ đề ko chính xác :) mời bạn xem lại câu hỏi :) là chiều của đg sức hay chiều của cảm ứng !?

T

tuyetnhung198

Để xác định lực từ trong trường hợp này ta xét 1 điểm bất kì trên đường tròn quỹ đạo của đường sức từ. Áp dụng quy tắc bàn tay trái ta thu được lực này là lực hướng tâm, tức lực này có phương vuông góc với tiếp tuyến của đường tròn và hướng vào giao điểm của dây dẫn và mặt phẳng

Đó chỉ là suy nghĩ của mình, mọi người xem có thuyết phục không

O

oack

mình thấy ko đc :)
nếu nói như bạn thì chiều dòng điện của bạn là như thế nào ? cậu làm thế là sai hoàn toàn! sao lực từ lại hướng vào tâm đc :) giả sử nó hướng vào tâm đi ^^ thế thì chắc chắn nó sẽ tác dụng lực vào dây dẫn! vô lí! chẳng nhẽ chính lực từ lại tác dụng lên dòng điện sao? lực từ này đc sinh ra từ dòng điện cơ mà!

M

mcdat

mình thấy ko đc :)
nếu nói như bạn thì chiều dòng điện của bạn là như thế nào ? cậu làm thế là sai hoàn toàn! sao lực từ lại hướng vào tâm đc :) giả sử nó hướng vào tâm đi ^^ thế thì chắc chắn nó sẽ tác dụng lực vào dây dẫn! vô lí! chẳng nhẽ chính lực từ lại tác dụng lên dòng điện sao? lực từ này đc sinh ra từ dòng điện cơ mà!

Mình thấy tuyetnhung198 nói có lý chứ. Đúng là lực từ trong trường hợp này là lực hướng tâm mà.

Tại sao lực từ không thể tác dụng lên dòng điện. Chưa hề có định luật nào bảo như vậy cả

O

oack

Mình thấy tuyetnhung198 nói có lý chứ. Đúng là lực từ trong trường hợp này là lực hướng tâm mà.

Tại sao lực từ không thể tác dụng lên dòng điện. Chưa hề có định luật nào bảo như vậy cả
đương nhiên là lực từ có thể tác dụng lên dòng điện ! nhưng cần biết xem lực từ đó có từ đâu???? ở đây dòng điện gây ra lực từ cơ mà chẳng nhẽ nó tự gây ra cho chính nó sao?

Top Bottom