Văn 9 Luyện tập viết bài văn tự sự có sử dụng yếu tố miêu tả.

♪ѕαѕαкυ↭ѕσℓαмι❣_mtc_

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng chín 2019
269
470
66
Nghệ An
THCS Quỳnh Ngọc
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề 1:Kể lại cuộc gặp gỡ của em với người bạn thân sau 15 năm gặp lại.
Đề 2: Viết 1 đoạn văn khoảng 200 chữ kể về 1 sự kiện đáng nhớ với em có sử dụng yếu tố miêu tả (tả cảnh và nội tâm)
giúp mình với mình cần gấp lắm ạ, cho dù 1 đề cũng được ạ! @Trần Tuyết Khả

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
Đề 1:Kể lại cuộc gặp gỡ của em với người bạn thân sau 15 năm gặp lại.
Đề 2: Viết 1 đoạn văn khoảng 200 chữ kể về 1 sự kiện đáng nhớ với em có sử dụng yếu tố miêu tả (tả cảnh và nội tâm)
giúp mình với mình cần gấp lắm ạ, cho dù 1 đề cũng được ạ! @Trần Tuyết Khả
Đề 1:
MB: Giới thiệu về người bạn thân, tình cảm của bản thân đối với bạn trong suốt 15 năm xa cách
TB:
- Hoàn cảnh gặp gỡ
+ Hôm ấy là một ngày mưa mùa xuân, mưa lất phất làm tiết trời không còn cái hanh khô của mùa đông nữa. Vì là ngày chủ nhật nên tôi quyết định đến quán cà phê ngồi nhâm nhi tách trà, ngắm mưa. Và chính cái quyết định ấy đã giúp tôi gặp lại Lan.
+ Khi vừa bước vào, tôi liền chú ý đến bóng dáng nhỏ nhắn nơi góc quán. Hình dáng quen thuộc làm tôi ngờ ngợ. Đến gần hơn, tôi bỗng nhận ra đó là Lan. Cảm xúc của tôi như vỡ oà, vui mừng xen lẫn xúc động, nghẹn ngào.
+ Nhận ra tôi, Lan cũng bất ngờ không kém. Hai chúng tôi lâu ngày không gặp, bây giờ gặp mặt, dường như muốn kể hết cho nhau nghe những chuyện mình nghe được, thấy được
+ 15 năm rồi, Lan không thay đổi nhiều, vẫn dáng người nhỏ nhắn nhưng đã ra dáng người lớn, gương mặt bầu bĩnh, nhìn thật đáng yêu, đôi mắt bồ câu....
- Cuộc trò chuyện
Đoạn này sẽ phát triển theo chiều suy nghĩ của bạn, có thể nói về cuộc sống, những sự kiện mình gặp,....
- Khi chia tay ra về
+ Cũng đã muộn, chúng tôi chia tay nhau ra về. Nhưng trước đó vẫn không quên lưu lại cách thức liên lạc
+ Tâm trạng bản thân: vui mừng, khấp khởi, lâng lâng, tràn đầy sức sống và hi vọng....
KB: Nhấn mạnh tình bạn mãi vững bền, tình cảm không phai mờ

Đề 2:
Sự kiện đáng nhớ mà bạn muốn kể là gì?
Mỗi người đều có kỉ niệm khác nhau nên mình không thể áp đặt vào bạn được
Bạn hãy nói về sự kiện đáng nhớ của bạn và mình sẽ giúp đỡ nhé

À mà đề 1 kia cũng là một kỉ niệm đáng nhớ đó chứ (đoạn mình viết có cả tả cảnh lẫn miêu tả nội tâm luôn :p )

Top Bottom