Văn Luyện tập “Sông Nước Cà Mau”

Quỳnh Ngân

Học sinh mới
Thành viên
6 Tháng một 2018
4
2
6
18
TP Hồ Chí Minh
Trường THCS Chu Văn An
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đọc lại đoạn văn từ “ càng đổ dần....một màu xanh đơn điệu” của văn bản” SNCM” và cho biết
a) Xác định các CĐT và CTT có trong đoạn văn.
b) Phân tích cấu trúc ngữ pháp của các câu văn trong đoạn
Bạn nào đang rảnh thì giúp mình với,mình cảm ơn trước!!!

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Đọc lại đoạn văn từ “ càng đổ dần....một màu xanh đơn điệu” của văn bản” SNCM” và cho biết
a) Xác định các CĐT và CTT có trong đoạn văn.
b) Phân tích cấu trúc ngữ pháp của các câu văn trong đoạn
Bạn nào đang rảnh thì giúp mình với,mình cảm ơn trước!!!
Thứ nhất em trích luôn cả đoạn văn ấy cho chị đc ko? Chị ko biết đoạn văn ấy có nội dung gì. Thứ hai, văn bản SNCM là văn bản gì? Và CĐT và CTT là yêu cầu gì? Đã hỏi bài thì em nên ghi đầy đủ cho các bạn hỗ trợ. Còn nếu viết tắt thì hãy viết những gì là thuật ngữ chứ đừng viết thế này em nhé.

• Like
Reactions: Quỳnh Ngân

Quỳnh Ngân

Học sinh mới
Thành viên
6 Tháng một 2018
4
2
6
18
TP Hồ Chí Minh
Trường THCS Chu Văn An
Càng đổ dần về hướng mũi Cà Mau thì sông ngòi ,kênh rạch càng bủa giăng chi chít như mạng nhện.Trên thì trời xanh,dưới thì nước xanh,chung quanh mình cũng chỉ toàn một sắc xanh cây lá.Tiếng rì rào bất tận của những khu rừng xanh bốn mùa,cùng tiếng sóng rì rào từ biển Đông và vịnh Thái Lan ngày đêm không ngớt vọng về trong hơi gió muối - thứ âm thanh đơn điệu triền miên ấy ru ngủ thính giác,càng làm mòn mỏi và đuối dần đi tác dụng phân biệt của thị giác con người trước cái quang cảnh chỉ lặng lẽ một màu xanh đơn điệu
Văn bản SNCM là SÔNG NƯỚC CÀ MAU
Xác định cụm động từ và cụm tính từ
Em cảm ơn lời khuyên của chị,em sẽ rút kinh nghiệm vì đây là lần đầu tiên em gia nhập diễn đàn HOCMAI

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Càng đổ dần về hướng mũi Cà Mau thì sông ngòi ,kênh rạch càng bủa giăng chi chít như mạng nhện.Trên thì trời xanh,dưới thì nước xanh,chung quanh mình cũng chỉ toàn một sắc xanh cây lá.Tiếng rì rào bất tận của những khu rừng xanh bốn mùa,cùng tiếng sóng rì rào từ biển Đông và vịnh Thái Lan ngày đêm không ngớt vọng về trong hơi gió muối - thứ âm thanh đơn điệu triền miên ấy ru ngủ thính giác,càng làm mòn mỏi và đuối dần đi tác dụng phân biệt của thị giác con người trước cái quang cảnh chỉ lặng lẽ một màu xanh đơn điệu
Văn bản SNCM là SÔNG NƯỚC CÀ MAU
Xác định cụm động từ và cụm tính từ
Em cảm ơn lời khuyên của chị,em sẽ rút kinh nghiệm vì đây là lần đầu tiên em gia nhập diễn đàn HOCMAI

Cụm động từ: càng đổ dần, bủa giăng chi chít, ru ngủ thính giác, làm mòn mỏi, đuối dần đi, chỉ lặng lẽ
Cụm tính từ: chi chít, rì rào, đơn điệu
Cấu trúc ngữ pháp:
- Chủ ngữ: màu lam
- Vị ngữ: màu lục

• Like
Reactions: Quỳnh Ngân
Top Bottom