Luyện nói văn biểu cảm về sự vật, con người

C

congchualolem_b

Đối với đề này lúc trước tớ làm là về quyển sách mà bố tặng cho mình....nhà mình lúc đó nghèo lắm kả kơm kòn bữa đói bữa no nên làm j có dư tiền mà mua sách cho mình đọc trong khi đó mình lại rất thích đọc sách nhất là thơ của chú Trần Đăng Khoa.Lần ấy là sinh nhật thứ 13 của mình,mình cũng đã lớp 7 rồi, ở lớp cô khen mình jỏi văn nhất cần đc bồi dưỡng thêm mà mún thía thì phải chăm đọc sách vào, mình đã k nói với bố chiện này sợ bố cứ lo cho con gái mà kứ cố gắng làm thêm, mình đã jấu nhưng k hĩu sao bố đã gặp và đc cô jáo cho bek chiện đó.Vậy là cứ mỗi ngày đi làm bố lại nhín ra chút tiền lẻ, nhịn uống trà đá bủi trưa hay nhịn phần cơm gom góp tìên mua cho tớ quyển sách.Ngày sinh nhật tớ k bánh k hoa k đèn, chỉ có bữa cơm nhạt với dưa muối,rồi bố về cầm trên tay gói quà đc bọc giấy hoa đẹp lắm, bố tặng mình đó, quyển tuyển tập thơ của nhà thơ Trần Đăng Khoa mà mình lun thầm ao ước.Trong niềm vui say vô bờ, nhìn lại bờ vai ướt lạnh mồ hôi, thấy tấm thân gầy guộc,bàn tay chai sần và nước da ngăm đen khắc khổ của bố mình lại càng thương bố thêm.Lúc đó mình mún khóc lắm nhưng sợ bố lại kười kon gái yếu đúi hở tí là khóc nên mình đã kềm chế, mình chỉ có thể nói với bố 1 kâu " con cám ơn bố nhìu lắm, bố đúng là ng bố iu con gái nhất!".Ngày hôm đó trời mưa to lắm, gian nhà tranh dột nát tuy lạnh mà ấm bởi tình thương iu, mình đã đọc thật lớn những bài thơ mà mình thik cho bố mẹ nghe, mình bek bố mẹ thik lém vì bố mẹ cứ nhìn mình mà kười hòai àh, mình thấy thương bố mẹ ghê, vì mình là phải lao động cực nhọc thía.Khi ấy niềm khao khát làm jàu càng lớn lên và cháy bỏng trong lòng mình,mình đã quyết và bằng mọi já làm đc đìu mơ ước đó để phụng dưỡng bố mẹ bù vào những ngày tháng jan khổ khi xưa...
Đó là tóm tắt những j mình nghĩ ra đc còn đối với bn ,bn mún chọn món quà nào cũng đc.Món quà kần chọn là món quà k lớn lắm, chỉ nhỏ mà lại mang tình thương bao la là đc,cần chọn dịp cho thik hợp để jới thịt món quà,dàn ý chắc bn đã nắm đc rồi nhỉ, nếu cần jàn ý cụ thể thì nói mình post cho bn ;) @};-

W

winnepooh_29

Ui, cảm ơn cậu nghen. Cậu cứ post lên nữa đi, dàn ý cụ thể đó. Thực ra thì mình thấy rất xúc động khi đọc bài của cậu. Cảm ơn ccậu đã cho tớ biết điều quan trọng trong đời mình mà mình lhông cảm nhận được. Nhà mình cũng không thuộc dạng giàu cho lắm. Cmả ơn bạn nhìu nghen. Bọn mình làm wen nhé, Nick bạn là j`

C

congchualolem_b

nick tớ là congchualolem_baby2007 đó..có j add nick rồi mình làm wen nha ^^! thực ra tòan là bịa đấy cậu ạ..hi..hi.Mà kũng có phần thật, mình dựa vào cuộc đời mình sống thíu tình thương và jan khó từ nhỏ mà nghĩ ra thôi :D tòan là từg trải k mà cậu...kậu chỉ kần để ý đến xung quanh 1 tí là có thể phát hiện ra nhìu niềm dzui đó ^^!
Jờ rất mún ngồi post bài cho cậu mà phải đi ngủ để mai 4h dậy đi học sớm nữa...hjx....thông kủm hen...chìu mai hứa sẽ ngồi post bài cho bn dù có bận j chăng nữa...bn k gấp lắm chứ...níu gấp wa thì trưa mai mình sẽ tranh thủ ra mạng để post bài cho bn nha....^^!kúm ơn vì bn đã thanks cho tớ @};-...chúc kậu ngủ ngon...mai tớ kiểm tra 3 môn lận...hjx...^^!

C

congchualolem_b

xin lỗi bn nha...hum wa tự nhiên k dzô diễn đàn đc nên k post bài cho bn đcl....xin lỗi nhìu nha.....thông kủm chút nha ^^!

C

congchualolem_b

-bủi sáng ở kí túc xá khi dọn dẹp lại góc học tập vô tình nhìn thấy quyển thơ Trần Đăng Khoa, bao nhiêu kỉ niệm vào kảm xúc lại trở về, bồi hồi và xúc động lắm, kảm jác nhớ nhà nhớ bố mẹ cứ cuốn lấy "tôi"
-Nhà tôi là 1 trong những ja đình khó khăn nhất huyện, bố làm đủ mọi nghề, mẹ bán rau ngòai chợ, làm việc cực lực vẫn k đủ kái ăn cho 5 miệng ăn, bản thân cũng phải đi làm phụ bố mẹ (kể và tả 1 số kảh lao động của bản thân và bố mẹ)
-Dù khó khăn nhưng rất ham học, bủi túi tranh thủ đi học thêm ở lớp tình thương, thik học Văn lắm,được chọn vào đội tuyển Văn và lun ước ao có quyển thơ của Trần Đăng Khoa(thik nhất)nhưng kơm ăn kòn k đủ huống chi mua sách.
-Lần đó thấy bố và cô jáo nói chiện dzới nhau, k bek cô đã nói j mà trông bố lo lắng rồi từ đó bố hay đi sớm về khuya, bố k uống trà đá bủi trưa, k ăn kơm, tăng ka làm,từ đó bố kàg lao vào công việc hơn nữa, ai bảo làm j bố kũng làm dù chỉ đc trả công ít ỏi.
-Lần sinh nhật thứ 13 trong đời, chỉ có bữa cơm nhạt với dưa muối, k hoa, k đèn, k bánh,rồi bố chợt về mang theo gói quà đc bọc jấy hoa rất đẹp, bố tặng mình quyển thơ mà mình lun ao ước,( miêu tả lúc mở gói quà và quyển sách đc trang trí thế nào ? )
-Trong niềm vui say vô bờ, nhìn lại bờ vai ướt lạnh mồ hôi, thấy tấm thân gầy guộc,bàn tay chai sần và nước da ngăm đen khắc khổ của bố mình lại càng thương bố thêm.Lúc đó mình mún khóc lắm nhưng sợ bố lại kười kon gái yếu đúi hở tí là khóc nên mình đã kềm chế, mình chỉ có thể nói với bố 1 kâu " con cám ơn bố nhìu lắm, bố đúng là ng bố iu con gái nhất!".Ngày hôm đó trời mưa to lắm, gian nhà tranh dột nát tuy lạnh mà ấm bởi tình thương iu, mình đã đọc thật lớn những bài thơ mà mình thik cho bố mẹ nghe, mình bek bố mẹ thik lém vì bố mẹ cứ nhìn mình mà kười hòai àh, mình thấy thương bố mẹ ghê, vì mình là phải lao động cực nhọc thía.Khi ấy niềm khao khát làm jàu càng lớn lên và cháy bỏng trong lòng mình,mình đã quyết và bằng mọi já làm đc đìu mơ ước đó để phụng dưỡng bố mẹ bù vào những ngày tháng jan khổ khi xưa...
-Năm đó tôi thi đậu HSG Văn khiến bố mẹ rất vui lòng.Giờ đã là sinh viên trường ĐH Kinh tế, ước mơ thưở bé đang dần thực hiện đc,càng lớn thì khát khao càng cháy bỏng, mong sao đc đi làm kím nhìu tiền hơn để lo cho bố mẹ,và món quà ngày xưa bố tặng vẫn sẽ là kỉ vật thiêng liêng nhất, đáng nhớ nhất và đáng trân trọgn nhất, nó sẽ mãi nằm trong kí ức tôi với những j đẹp nhất cụộc đời.......

M

mychau_128

den bay gio , hinh anh cua mot quyen sach tap doc lop 5 bi nat tanh banh van con in sau trong tam tri minh . hoi do, gia dinh minh goi la kha gia, co dieu kien.Ma minh thi rat ghet doc sach nhung minh lai co thoi la khong giu gin duoc sach vo. Luc ay,co giao bao minh it hieu biet ve van co giao khuyen minh nen doc that nhieu sach de nang cao tam hieu biet.Minh ve noi voi bo me nhung dieu co giao noi coi minh va the roi bo me da mua cho minh mot quyen sach 100 băi van hay. Minh von rat ghet doc sach nen minh thuong cat no trong cap sach boi vi bo me minh ma nhin thay sach de o ban ma khong chiu mang den lop doc vao luc gio ra choi thi bo me se mang minh mat.Luc minh mo sach ra xem qua loa thi tui con trai lop minh xong den va giat cuon sach tu tay minh ra.Luc dau minh hoi bat ngo nhung sau do thi minh lai binh than nhu khong va dung ngo ra nhin bon con trai dung cuon sach do choi nem chuyen.Tui con trai con giam len cuon sach lam cho no nat bet, roi tui no moi da minh cuon sach.Minh cam sach len ma khong mot chut suy nghi nao.Luc minh ve thi moi chuyen van dien ra nhu thuong.Minh ve den nha thi nem cap sach ra chiec ghe o ngoai phong khach.Me minh nhin thay va da nhat cap sach len,cuon sach ngu van tu trong cap roi ra, cung vua luc do thi minh da tam xong.Me goi minh ra va hoitai sao lai de quyen sach bi rach the nay.toi noi mot cau noi tinh bo la tui con trai lop con da lam.Me toi on ton bao toi :"Du gia dinh minh co kha gia den muc nao thi cung phai luon tran trong nhung gi minh co,cho du thu do la mot thu nho nhoi nhat,thoi me cung chang noi gi nhieu me mong con som sua doi lai cai tinh do".Suot dem do toi cu tran troc khong ngu duoc va cu suy nghi ve nhung gi me da noi voi minh.Dot nhien minh cam thay co loi voi cuon sach qua,dang le ra minh phai ngan khong cho bon con tra lam nat no chu.Minh biet bayu gio co muon hoi cung da muon.Minh tu nhu rang tu nay tro di khong duoc lam bat ki mot quyen sach nao bi hu du cho no la mot quyen sach dat hay re,cu hay moi.Qua cau chuyen nay minh mong cac ban hay biet tran trong nhung gi minh dang co cho du do chi la mot vat nho nhat nhat.

* Chú ý gõ tiếng Việt có dấu.

Last edited by a moderator:
C

congchualolem_b

hjx....bn nè....nhớ viết có dấu chứ...viết thế sao mọi ng đọc đc....kẩn thận lần sau nha bn....;)

S

seagirl_41119

Bạn cứ chọn một tác phẩm văn học mà mình thích là nói đc.Nếu k nói đc thì post ý kiến lên rùi mọi ng sẽ giúp

S

stary

Mấy bạn giúp mình với!!! Mình đang bí bài phát biểu cảm nghĩ về ca dao dân cao những câu hát về tình cảm gia đình :eek:3

C

congchualolem_b

trước tiên bn giới thiệu kho tàng văn học dân gian với những câu ca dao về tình cảm gia đình ,bn chọn ra vài câu tiêu biểu ,phân tích các câu đó để thấy tình cảm đc thể hiện trong bài ca dao, từ đó nêu lên cảm nghĩ của mình về ý nghĩ và sự tác động của các câu ca dao đó,

S

stary

"Công cha như núi ngất trời
Nghĩ mẹ như nước ở ngoài biển Đông
Núi cao biển rộng mênh mông
Cù lao chín chữ ghi lòng con ơi!"
Tình cảm của bài ca dao trêm là tình cảm của cha mẹ dành cho con, nhắc nhở con cái phải luôn hiếu thảo với cha mẹ - một truyền thống quý báu của dân tộc ta. Bài ca dao này còn sử dụng hình ảnh so sánh giữa "công cha" với "núi cao" và "nghĩa mẹ" với "biển rộng". Và chúng ta sẽ cảm nhận rõ được tình cảm ấy qua câu "Cù lao chín chữ" nói về chín chữ nêu cao công lao cha mẹ nuôi con vất vả nhiều bề. Sau khi đọc bài ca dao trên, chúng ta sẽ thấm thía tình cảm công cha nghĩa mẹ. Với âm điệu khoan thai, chậm rãi, thiết tha, sâu lắng... từng dòng thơ như đi sâu vào tâm trí người đọc, rót từng giọt vào tai người nghe. Giúp học hiểu được rằng đạo làm con của mỗi con người là trách nhiệm, bổn phận vô cùng thiêng liêng, cao cả.Nếu một ngày nào đó chúng ta mất cha hoặc mẹ hoặc cả hai thì ngày đó chắc chắn là ngày buồn thảm nhất trong cuộc đời..........

S

stary

Người cha đóng vai trò trụ cột trong gia đình, là chỗ dựa đáng tin cậy cho vợ con. Còn người mẹ là người sinh thành và nuôi em khôn lớn. Mẹ luôn là người mẹ dịu dàng nhưng cũng rất nghiêm khắc. Mẹ luôn dõi theo từng bước đi, hành động, những suy nghĩ ngô nghê của em, cho em những lời khuyên bổ ích, hướng dẫn em đi trên con đường đúng đắn. Hằng ngày, mẹ chẳng quản vất vả, nhọc nhằn, lo lắng cho các con từ bát cơm, tấm áo... Ngoài những thứ đó ra mẹ còn dạy dỗ, truyền kinh nghiệm sống mà mình đã đánh đổi bằng mồ hôi nước mắt, để em học được những bài học cần thiết khi bước vào đời..........

C

congchualolem_b

Người cha đóng vai trò trụ cột trong gia đình, là chỗ dựa đáng tin cậy cho vợ con. Còn người mẹ là người sinh thành và nuôi em khôn lớn. Mẹ luôn là người mẹ dịu dàng nhưng cũng rất nghiêm khắc. Mẹ luôn dõi theo từng bước đi, hành động, những suy nghĩ ngô nghê của em, cho em những lời khuyên bổ ích, hướng dẫn em đi trên con đường đúng đắn. Hằng ngày, mẹ chẳng quản vất vả, nhọc nhằn, lo lắng cho các con từ bát cơm, tấm áo... Ngoài những thứ đó ra mẹ còn dạy dỗ, truyền kinh nghiệm sống mà mình đã đánh đổi bằng mồ hôi nước mắt, để em học được những bài học cần thiết khi bước vào đời..........

I love you, I love you, I love because you are half mosnter, halfl human

nếu là ca dao thì phải nêu câu ca dao lên chứ bn, bn chỉ để k thì ng đọc k hiểu cái mà bn muốn nói là j cả

P

peheolovely

Luyện nói về tác phẩm văn học cũng khá dễ đó bạn.nếu cần thì mình có thể viết cho bạn 1 bài cũng đc.còn đây là dan ý để bạn dễ làm hơn ha:
MB:bạn giới thiệu một chút về tác giả
một số tác phẩm nổi tiếng của tác giả
tên tác phẩm và đại ý tác phẩm
nguyên văn bài thơ
TB: hoàn cảnh sáng tác
*phát biểu cảm nghĩ về từng câu thơP:
+câu 1: nghệ thuật tác giả dùng có tác dụng j`
câu thơ đó có j` hay
cảm xúc của bạn đối với câu thơ
+cau 2: giống câu 1
+câu 3: _________
+câu 4:__________