Lục Vân Tiên cứu Kiều Nguyệt Nga - Nguyễn Đình Chiểu

H

hoangha_96

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các bạn! Mình là một member lớp 9, rất mong được các bạn chỉ giáo nha. Mình có một vài thắc mắc như sau:
-Truyện Lục Vân Tiên cứu Kiều Nguyệt Nga theo kết cấu truyền thống nào? Có ý nghĩ gì đối với truyện? (câu 1/tr 115 SGK). Bạn nào học giỏi Văn xin giải đáp thêm kết cấu truyền thống ở đây là muốn hỏi cái gì, kết cấu truyền thống là cái gì?
- Nhân vật Lục Vân Tiên và Kiều Nguyệt Nga qua đoạn trích được miêu tả qua cử chỉ, hành động đúng không? Đây giống với loại truyện cổ tích đúng không?
Mong các bạn giải đáp sớm. Xin cảm ơn nhiều. :) :) :) :D :D :D

K

keobong996

Câu 1:truyện được kết cấu the trình tự thời gian,sự kiện xảy ra trước kể trước sự kiện xảy ra sau kể sau,các đoạn liên kết với nhau một cách rõ ràng mạch lạc không phức tạp.
Ý nghĩa:giúp người nghe dễ dàng nắm bắt diễn biến câu truyện.giúp tác giả truyền tải những thông điệp đạo đức đến bạn đọc một cách nhanh chóng hiệu quả hơn..........
Câu 2:hai nhân vật chủ yếu được miêu tả qua hành động và ngôn ngữ :hành động thì mạnh mẽ,dũng cảm. lời nói thì cương trực thẳng thắn,không một chút vòng vo uẩn khúc.cách miêu tả như vậy gần giống với truyện cổ tích:các nhân vật thường có tính cách nhất quán,phân biệt rõ chính tà,phải trái,thiện ác.....

B

bengoc5

1)theo mình là kết cấu theo kiểu chương hồi, truyện xoay quanh diễn biến theo cuộc đời nhân vật nhằm truyền bà đạo lí làm người- giúp người đọc hiểu dc đạo lí
2) Đúng. Giống truyện dân gian(hay cổ tích cũng dc) đã học như Sọ Dừa, Thạch Sanh

L

linhtokyo

kết cấu chương hồi
truyện có yếu tố như truyện cổ tích nhưng không phải truyện cổ tích

N

nguyenthoa_tthn

1)kết cấu of truyện theo 2tuyến nhân vật:thiện-ác và truyện này kiểu kết thúc có hậu.Nguời tốt sẽ gặp dược nhiều điều may mắn còn kẻ xấu thì ngược lại.
2)Đây là truyện kể mang nhiều tính dân gian thui!

C

congchuatuyet_lc

Xjn trả lời câu hỏi của bạn...chỉ câu 2 thôi nhé,câu 1 tớ thấy các bạn làm rõ rồi mà

Nhân vât Lục Vân Tiên cứu Kiều Nguyệt Nga được miêu tả qua cử chỉ,hành động.
+ Lục Vân Tiên đánh cướp: chàng hiện ra là chính nhân quân tử,là bậc anh hùng phi thường,trọng nghĩa khinh tài thể hiện qua từng từ ngữ khi đánh cướp
+ Lục Vân Tiên gặp Kiều Nguyệt Nga lần đầu: chính trực,hào hiệp.

Đây giống với truyện cổ tích vì nó đề cao lòng nhân hậu,nghĩa hiệp tinh thần nhân đạo cứu giúp mọi người và thể hiện ước mơ ngàn đời của nhân dân THIỆN thắng ÁC,CHÍNH NGHĨA luôn thắng GIAN TÀ

thanhs tớ nhá

Q

quachtieuphuong

các bạn ơi ! giúp mình cảm nhận 14 câu đầu của bài Lục Vân Tiên cứu Kiều Nguyệt Nga với
Huhuhuihuhuhuhuhuhuhuhuhu

Top Bottom