Vật lí 10 Lực ma sát

heherhrsh

Học sinh
Thành viên
13 Tháng năm 2021
43
29
21
17
Hà Nội
thcs chu van an

Attachments

25.1 KB · Đọc: 5
  • Love
Reactions: Tên để làm gì

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
Mọi ng có thể neu hướng làm hai câu trên dc ko ? Mình vẫn chưa hiểu ý nghĩa của 20x20x40 cm.
Xin cảm ơn
heherhrsh20x20x40 là chỉ các kích thước của khối hộp đó bạn, tương ứng là chiều rộng, chiều dài, chiều cao của khối hộp nè
Ý a thì bạn chỉ cần phân tích lực, áp dụng công thức định luật II Niuton để tính
Ý b thì hơi thách đố tí, yêu cầu bạn phải nắm rõ các dạng của cân bằng, trong đó lưu ý đến mặt chân đế => để khối hộp sao cho phần chiều cao 40cm được dựng lên, khi này trọng lượng sẽ hướng ra ngoài mặt chân đế và vật dễ lật hơn ấy

Chúc bạn học tốt
Bạn có thể tham khảo kiến thức: Hướng đến kì thi ĐGNL 2022 và xem thêm Tạp chí Vật Lí số 07 nhé!
Link topic cá nhân: Đuổi bắt cùng Tom and Jerry

heherhrsh

Học sinh
Thành viên
13 Tháng năm 2021
43
29
21
17
Hà Nội
thcs chu van an
20x20x40 là chỉ các kích thước của khối hộp đó bạn, tương ứng là chiều rộng, chiều dài, chiều cao của khối hộp nè
Ý a thì bạn chỉ cần phân tích lực, áp dụng công thức định luật II Niuton để tính
Ý b thì hơi thách đố tí, yêu cầu bạn phải nắm rõ các dạng của cân bằng, trong đó lưu ý đến mặt chân đế => để khối hộp sao cho phần chiều cao 40cm được dựng lên, khi này trọng lượng sẽ hướng ra ngoài mặt chân đế và vật dễ lật hơn ấy

Chúc bạn học tốt
Bạn có thể tham khảo kiến thức: Hướng đến kì thi ĐGNL 2022 và xem thêm Tạp chí Vật Lí số 07 nhé!
Link topic cá nhân: Đuổi bắt cùng Tom and Jerry
Tên để làm gìxin lỗi phải làm phiền nhưng mình vẫn chưa hiểu cho lắm , bạn có thể giúp mình câu b dc ko ?

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
xin lỗi phải làm phiền nhưng mình vẫn chưa hiểu cho lắm , bạn có thể giúp mình câu b dc ko ?
heherhrshcâu b nó là do mặt chân đế đó bạn, vì cân bằng có 3 dạng: cân bằng bền, cân bằng không bền, và cân bằng phiếm định. Bạn thử tìm hiểu khi nào thì thuộc cân bằng nào giúp mình nha, thì vì để ở chiều cao ở trên ấy thì P sẽ tạo một góc khác so với mặt chân đáy => dễ lật hơn

Top Bottom