Vật lí 10 Lực hướng tâm

Thảo luận trong 'Động lực học chất điểm' bắt đầu bởi mvthaomy, 13 Tháng mười hai 2018.

Lượt xem: 208

1. mvthaomy

mvthaomy Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Lương Thế Vinh
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Một máy bay thực hiện một vòng bay trong mặt phẳng thẳng đứng. Bán kính vòng quay là R=500M, vận tốc máy bay có độ lớn không đổi v=360 km/h. Khối lượng phi công là 75kg. Xác định lực nén của người phi công lên ghế ngồi tại điểm cao nhất và điểm thấp nhất của vòng bay.
    Bài này thầy mình dạy là ở vị trí cao nhất chiếu lên trục hướng tâm là N + P = m.aht. Mình không hiểu chỗ này. Mọi người giải thích kĩ giúp mình với.

2. Tùy Phong Khởi Vũ

Tùy Phong Khởi Vũ Học sinh tiến bộ Thành viên TV ấn tượng nhất 2017

Anh thấy hình như chương trình lý 10 khá là mơ hồ chỗ này.

Người chuyển động theo quỹ đạo tròn, để không bị văng ra khỏi quỹ đạo thì phải có lực hướng tâm tác dụng vào người cân bằng với lực ly tâm.

Lực ly tâm là m.aht,

Ở vị trí cao nhất, lực hướng tâm là: trọng lượng của người (P) hướng xuống (hướng vào tâm) và phản lực của ghế tác dụng vào người (N) cũng hướng xuống (hướng vào tâm) , vậy nên ta có N + P = m.aht

Còn ở vị trí thấp nhất, N hướng lên (hướng vào tâm) còn P hướng xuống (ra xa tâm) nên ta có N - P = m.aht

3. mvthaomy

mvthaomy Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Lương Thế Vinh

Cho em hỏi làm thế nào để xác định dấu của P và N ạ? Có phải cứ hướng vào tâm là + hướng xa tâm là - không ạ?

4. Tùy Phong Khởi Vũ

Tùy Phong Khởi Vũ Học sinh tiến bộ Thành viên TV ấn tượng nhất 2017

Ừ, đơn giản vậy thôi em.

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted