Vật lí 10 Lực đàn hồi

Kim Ngânn

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng chín 2021
301
293
66
TP Hồ Chí Minh
Last edited:

Phạm Tùng

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng mười một 2020
363
1,110
111
Nam Định
THPT Trần Hưng Đạo
Cho em hỏi trong tính lực đàn hồi là khi nào dùng trị tuyệt đối ∆l khi nào không có trị tuyệt đối vậy ạ ?
Theo mình nghĩ dãn ra là không có trị tuyệt đối, nén vào là phải dùng trị tuyệt đối.
Chúc bạn học tốt!

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
Cho em hỏi trong tính lực đàn hồi là khi nào dùng trị tuyệt đối ∆l khi nào không có trị tuyệt đối vậy ạ ?
Chị vẫn chưa rõ ý em lắm, nhưng mà nếu tính ĐỘ LỚN của lực thì phải dùng giá trị tuyệt đối, để ra số luôn nguyên dương. Còn khi không có thì chắc tình huống này đang áp dụng cộng lực theo định luật II Niuton.
Hoặc cũng có thể tùy vào bài em chọn gốc tọa độ và chiều dương cũng sẽ có ảnh hưởng đến dấu em nhé!
Em có bài cụ thể không nhỉ?

Chúc em học tốt! có thắc mắc hỏi thêm nhé!
Tham khảo thêm tại Thiên đường vật lý

• Like
Reactions: Phạm Tùng

Kim Ngânn

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng chín 2021
301
293
66
TP Hồ Chí Minh
Chị vẫn chưa rõ ý em lắm, nhưng mà nếu tính ĐỘ LỚN của lực thì phải dùng giá trị tuyệt đối, để ra số luôn nguyên dương. Còn khi không có thì chắc tình huống này đang áp dụng cộng lực theo định luật II Niuton.
Hoặc cũng có thể tùy vào bài em chọn gốc tọa độ và chiều dương cũng sẽ có ảnh hưởng đến dấu em nhé!
Em có bài cụ thể không nhỉ?

Dạ ý em hỏi lúc ghi công thức í ạ, mình có cần ghi giá trị tuyệt đối hay không ạ ?

• Like
Reactions: Triêu Dươngg

Triêu Dươngg

Cựu Phụ trách nhóm Vật lí
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
Dạ ý em hỏi lúc ghi công thức í ạ, mình có cần ghi giá trị tuyệt đối hay không ạ ?
em vẫn chưa hiểu ý bạn hỗ trợ trên rồi em :D Độ lớn của lực thì luôn dương nên trong công thức cần trị tuyệt đối, còn nếu em biểu diễn F theo vecto thì không nhé

Top Bottom