Tâm sự Lớp trưởng bị điểm kém

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Chào các bạn
Mình tên Hiền, hiện nay là lớp trưởng lớp 7B, Đak Lak. Ko hiểu sao năm nay mình bị điểm kém, toàn 7,8 điểm có lúc 6 nữa cơ, trong khi đó năm nào mình cũng hs giỏi, đặc biệt năm trc đứng nhất lớp,năm nay mình sợ ko nhất lớp mà còn hs tiên tiến, mình cảm thấy áp lực lắm.Bài mới đây của minh môn lịch sử có 7 điểm,thua cả thằng tâm học dốt.Tâm 10 điểm do chép tài liệu.Đứa cùng bàn mình cx 10 điểm, tên Nhi, mẹ mình hay bảo bạn đấy học giỏi hơn mình, bây giờ mình có 7₫, khó chịu sao sao ấy. Bây giờ mình phải sao đây
Trước tiên là nên ngưng so đo điểm số em ạ. Em so điểm với mọi người thì em cũng không biết thực lực mình sút hay lên bao nhiêu hết. Em học bài và được 7,8 không thể so với bạn không học bài mà 9,10 được. Chủ yếu là em nhận ra mình giảm sút sức học là vì sao rồi khắc phục điểm yếu đó. Còn việc chép tài liệu mà được 9,10 ấy thì nếu thầy cô dễ tánh thật thì em 1 là làm gắt (đưa ý kiến với thầy cô để kiểm tra 1 cách công bằng), 2 là em tự bỏ qua cho bản thân rồi làm như các bạn. Tuy nhiên chị vẫn khuyên em làm tự lực để điểm số phản ảnh đúng năng lực. Việc học lúc tăng lúc sút là chuyện đương nhiên, sút chỗ nào thì đánh chỗ đó, không nên rối hay ấp lực em ạ. Chúc em học tốt!

• Like
Reactions: harder & smarter

Chii _07

Học sinh chăm học
HV CLB Hội họa
Thành viên
14 Tháng tám 2018
320
700
96
17
Hòa Bình
Neet
Bạn cứ tự đi tốt con đường của mình thôi. Bạn thấy bạn thua kém người ta thì phải trau dồi cho bằng người ta, để thể hiện cho người ta mình không chép tài liệu mà vẫn cao điểm hơn =)) Bạn tự so sánh mình với 2 bạn Tâm và Nhi? Đây há chẳng phải là đang tự hạ thấp bản thân sao? =)) Bạn cảm thấy khó chịu vì không cao điểm hơn hai bạn đó? Tại sao bạn không cố gắng hơn nữa? =)) Bạn cảm thấy áp lực? Tại sao bạn không nghĩ thoáng ra? =))
Còn về vấn đề lí do thì bạn nên tìm hiểu từng tí một ^^
Nguyên nhân 1: Do việc học trên lớp
Cái này thì có thể giải quyết nhanh, gọn, lẹ =)) Đó là bạn tập trung nghe cô giảng và TUYỆT ĐỐI không lấy môn khác ra học trong giờ học môn này. Không nói chuyện, không quay ngang, không quay dọc. Các ý cô nói là quan trọng thì đánh dấu lại, các ý bạn cho là ý chính cũng đánh dấu lại. Giờ ra chơi bạn dành khoảng 5' để đọc lại các ý chính đã đánh dấu đó.
Nguyên nhân 2: Bạn chưa thực sự tự học ở nhà?
Cái này thì cũng dễ thôi. Nếu ở nhà bạn chỉ mở mạng ra và chép bài thì đó chưa thực sự được gọi là tự học mà đó gọi là sao chép kiến thức hay nói toẹt ra là "Ăn cắp kiến thức". Nếu như thế thì bạn sẽ rời xa máy tính và điện thoại trong lúc học, có thể nhờ bố mẹ hoặc anh chị em can.
Nguyên nhân 3: Yêu đương
Nguyên nhân này phải gọi là nguyên nhân quá đáng nhất luôn. Trong lớp cứ nhìn người ta rồi không tập trung học bài =)) Cứ đổ tại mình ngu này ngu nọ =)) Cái này thì cứ phải gọi là không chữa được =)) Ngu hoàn ngu =)) Tốt nhất lấy người ta làm động lực mà học =)) Nhìn nhìn cái gì xong đổ mình ngu
Nguyên nhân 4: Stress nặng
Nếu do stress nặng thì tốt nhất nên lấy một căn phòng rộng rãi nhất có thể. Lấy một chiếc gối ra. Hãy coi đó như stress của mình mà đấm thẳng mặt nó =)) Hãm hết sức =)) Stress với cả stroen =) Biến hết khỏi việc học =))
Nguyên nhân 5: Qúa tự tin
Cái này có thể do năm trước bạn đã đứng nhất lớp nên bạn nghĩ mình thật giỏi, thật thông minh nên lười học hơn. Bạn chỉ cần bớt tự tin là ok
Câu cuối cùng của mình: Bạn đừng tự nên so sánh mình với ai cả. Vì con người của bạn luôn luôn sẽ có điểm tốt hơn người khác.
Còn nữa, là 1 lớp trưởng không có nghĩa bạn phải gánh hết tất cả các việc. Bạn phải là người chỉ đạo nhưng không có nghĩa bạn là người làm. Lớp phó văn thể để làm gì? Lớp phó lao động để làm gì? Lớp phó học tập để làm gì? Các tổ trưởng, tổ phó để làm gì? Thủ quỹ để làm gì? Đúng! Họ đều có công việc riêng =)) Nhưng đều có một nhiệm vụ chung đó là giúp đỡ lớp trưởng =)) Văn nghệ hãy để lớp phó văn thể chỉ đạo =)) Bạn sẽ là người kiểm tra =)) Tương tự như vậy với lớp phó lđ, thủ quỹ, các tổ trưởng và tổ phó =)) Lớp phó học tập sẽ là người phụ đạo cần thiết nhất cho tất cả các tv trong lớp =)) Bạn cũng đâu ngoại lệ? Đâu phải cứ là lớp trưởng thì không được hỏi bài lpht đâu? =)) Các chức vụ trong lớp không phải để làm cảnh vậy nên hãy giác ngộ cho các bạn ấy đi =)) Con trâu cày mãi cũng phải nghỉ huống gì là con người? =))
sao tính đạo đức cao thế m :v ... đã qua trường lớp ôn thi nào chưa :v

• Like
Reactions: Dương Thảoo

N.Trân

Học sinh mới
Thành viên
22 Tháng mười 2019
1
0
1
18
Đồng Nai
THCS Long Bình Tân
Cán sự lớp anh vô dụng :v lớp trưởng đi nhắc lớp trật tự, hoạt động văn nghệ giao cho lớp phó học tập, lớp phó học tập 2 chẳng làm gì, lớp phó văn thể thì không tồn tại, tổ trưởng làm thư ký của mỗi tổ, cứ đưa nào hư ghi hết vào sổ, có điểm gì ghi hết vào sổ, sinh hoạt lớp lên đọc.

Mà tự học kém hiệu quả anh không nghĩ là do bạn ấy chép sạch bài trên mạng đâu, mà là do những điều tươi đẹp trên thế giới Internet ấy, chẳng hạn như cái video đáng yêu này anh vừa tìm được nè:

Nhưng chỉ lo lên lớp 8 em ấy sụt thẳng xuống hố ở trên đồi dốc luôn ấy. Anh lăn trên đồi dốc từ năm lớp 8 đến giờ, cũng khá là nhẹ nhõm :))

Em đang học lớp 8,hiện tại em đang cảm thấy rất áp lực.Năm này em đã ăn khoảng 4-5 con 5 và 6 điểm,đặc biệt là bài KT 1 tiết sinh của em rất tệ.Em cảm thấy mình ko hề lười(còn chăm hơn năm trước)mà là do em cảm thấy đề quá khó ,một phần cũng do em ko đọc kĩ đề nữa. Năm trước em đứng hạng 5 và đó là năm học thành công nhất của em.Bố mẹ em tuy ko quá quan trọng điểm số nhưng em cảm thấy buồn và bế tắc trong năm học này dù mới HK 1 .Em còn định đi học thêm nếu điểm số của em quá tệ(em ko đi học thêm năm lớp 6,7 và chủ yếu tự học)
PS:em đang khá áp lực và buồn nên mới thức đêm nè:((

Last edited:

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Em đang học lớp 8,hiện tại em đang cảm thấy rất áp lực.Năm này em đã ăn khoảng 4-5 con 5 và 6 điểm,đặc biệt là bài KT 1 tiết sinh của em rất tệ.Em cảm thấy mình ko hề lười(còn chăm hơn năm trước)mà là do em cảm thấy đề quá khó ,một phần cũng do em ko đọc kĩ đề nữa. Năm trước em đứng hạng 5 và đó là năm học thành công nhất của em.Bố mẹ em tuy ko quá quan trọng điểm số nhưng em cảm thấy buồn và bế tắc trong năm học này dù mới HK 1 .Em còn định đi học thêm nếu điểm số của em quá tệ(em ko đi học thêm năm lớp 6,7 và chủ yếu tự học)
PS:em đang khá áp lực và buồn nên mới thức đêm nè:((
Anh cập nhật chút, cũng lâu rồi mới thấy lại cái này.

Tình trạng của em giống hệt anh bây giờ luôn ý. Anh muốn nói là, giống đến 95% :(

Đôi lúc anh thấy có lẽ anh quá chậm nên không làm được hết bài. Điểm toán anh cũng cực kỳ thấp chỉ vì vài lỗi tính toán ngớ ngẩn chết đi được. Anh trước giờ cũng tự học, không đi học thêm bao giờ, bố mẹ không quan trọng điểm số mấy. Cá nhân anh vẫn thấy áp lực nhưng không phải lúc nào cũng có nó kè kè bên mình cho nên đáng lẽ áp lực ấy sẽ là động lực của anh nhưng anh cảm thấy vô cảm trước nó.

Hồi lớp 8 anh cũng suýt như vậy nhưng điểm số từ từ sẽ kéo lên thôi. Em cố đừng tự so sánh mình với mấy đứa mà tỏ vẻ học cặm cụi, chỗ học thêm nào cũng đi làm gì. Cũng có thể chúng nó hồi hè học trước nên mới giỏi hơn mình. Trừ khi thực sự hổng chỗ nào hoặc không tiếc tiền em mới nên đi học thêm. Anh từng học thử một vài buổi do các thầy cô trong trường dạy ngoài giờ, chủ yếu cái lợi quan trọng nhất là anh làm được hết bài tập về nhà :)).

Điểm em kém thì có thể là do tâm lý thôi, nhiều điều thay đổi nên em cũng không còn giữ được tự tin như những năm trước nữa, về phần ấy em phải tạo thêm áp lực thời gian cho mình, kiểu mô phỏng lại điều kiện thi cử mỗi khi em luyện làm bài. Khâu chuẩn bị rất cần thiết, em nên xem thử các đề ở trên mạng và ôn kỹ lại bởi vì điểm số của em (trừ khi quay cóp) sẽ được phản ánh bởi quá trình này. Còn cụ thể hơn từng môn thì em trả lời lại cho anh.

Là thành viên hội những người nói không với học thêm giống em, anh muốn chia sẻ lời khuyên này mà cá nhân anh vẫn đang cố gắng để thực hiện. Trước hết là hãy nhớ giữ gìn sức khỏe của mình, dù thế nào bằng mọi cách cũng phải ngủ đủ từ 7-9 tiếng một ngày. Thứ hai, nếu em đang rất sát một deadline nào đó (khi tự học, khi làm bài kiểm tra, bài tập về nhà, dự án riêng...) hãy nhớ không phải do em không làm được mà từ bỏ, cố vắt chân lên cổ mà chạy, làm vậy nhiều lần cũng được, không sao hết, đừng tự chửi bản thân mình bởi vì từng chút nỗ lực cũng có thể giúp hoàn thành phần nào bài, nhưng nhắc lại là không được thức khuya nhé.

Rất mong mọi người vào thảo luận, giúp đỡ bọn mình với ạ :(

Top Bottom