Tâm sự Lớp trưởng bị điểm kém

Lớp trưởng

Học sinh mới
Thành viên
3 Tháng mười hai 2018
1
5
1
18
Đắk Lắk
Thsc
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các bạn
Mình tên Hiền, hiện nay là lớp trưởng lớp 7B, Đak Lak. Ko hiểu sao năm nay mình bị điểm kém, toàn 7,8 điểm có lúc 6 nữa cơ, trong khi đó năm nào mình cũng hs giỏi, đặc biệt năm trc đứng nhất lớp,năm nay mình sợ ko nhất lớp mà còn hs tiên tiến, mình cảm thấy áp lực lắm.Bài mới đây của minh môn lịch sử có 7 điểm,thua cả thằng tâm học dốt.Tâm 10 điểm do chép tài liệu.Đứa cùng bàn mình cx 10 điểm, tên Nhi, mẹ mình hay bảo bạn đấy học giỏi hơn mình, bây giờ mình có 7₫, khó chịu sao sao ấy. Bây giờ mình phải sao đây

Lê Khánh Chi

Tài năng đoàn viên
Thành viên
18 Tháng mười một 2017
482
311
101
19
Lâm Đồng
Trường .......
Chào các bạn
Mình tên Hiền, hiện nay là lớp trưởng lớp 7B, Đak Lak. Ko hiểu sao năm nay mình bị điểm kém, toàn 7,8 điểm có lúc 6 nữa cơ, trong khi đó năm nào mình cũng hs giỏi, đặc biệt năm trc đứng nhất lớp,năm nay mình sợ ko nhất lớp mà còn hs tiên tiến, mình cảm thấy áp lực lắm.Bài mới đây của minh môn lịch sử có 7 điểm,thua cả thằng tâm học dốt.Tâm 10 điểm do chép tài liệu.Đứa cùng bàn mình cx 10 điểm, tên Nhi, mẹ mình hay bảo bạn đấy học giỏi hơn mình, bây giờ mình có 7₫, khó chịu sao sao ấy. Bây giờ mình phải sao đây
Điều đầu tiên mk muốn nói với bạn là: bạn đăng sai box rồi!!:p
Thứ hai, bạn phải xác định coi cách mà bạn học như thế nào, có ổn ko??So với năm trước thì năm nay bạn học như thế nào....bạn có bị ảnh hưởng bởi những yếu tố khác như (văn nghệ, ....tóm lại là khiến cho bạn học sút đi) ko?
Còn vấn đề bạn thua kém đứa học dốt hay đứa khác thì bạn phải suy nghĩ lại. Nó cóp bài hay trao đổi bài mà điểm cao hơn bạn thì ko phải buồn đâu..Đôi khi, thầy cô ra đề khó......hay do bạn ko học bài?????

• Like
Reactions: Tiểu Linh Hàn

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Chào các bạn
Anh không phải lớp trưởng nhưng trước cũng học giỏi, cũng được phong chức lớp phó học tập dù không có nhiệm vụ gì. Hồi của em anh vẫn đứng nhất nhì lớp, sang năm sau cái là có môn điểm cao chót vót, có môn thì thấp, còn tệ hơn cả mấy đứa học kém. Nhưng cứ thoải mái đi, em dần sẽ phải cố gắng quen với việc điểm toàn 5, 6. Anh hoàn toàn không thích và không muốn điều này, nhưng nó cũng là cơ hội để hiểu được cảm giác thất bại thế nào mà có nỗ lực phấn đấu, hiểu những gì mà bọn học kém ngày trước hay phàn nàn.

Có hai nguyên nhân anh phát hiện ra đối với bản thân: do thay đổi các thầy cô mới, thay đổi thời gian học.. và tự học kém hiệu quả. Anh bắt đầu tụt dốc từ năm lớp 8, lúc ấy là toàn bộ các thầy cô đều thay đổi và đặc biệt là lịch học thay đổi, anh có ít tiết hơn trong khi khối lượng bài nhiều hơn. Buổi chiều thì anh toàn ở nhà tự học. Cái tự học kém hiệu quả là phải trách anh nặng nhất, đến nỗi anh phải xin mẹ làm việc mà bấy lâu nay anh căm ghét là đi học thêm.

Nói chung đây là những gì của anh đang trải nghiệm và anh nhận thấy cũng có sự tương đồng đối với vấn đề của em. Nếu em có cùng những nguyên nhân mà anh nêu thì hãy tự thiết lập cho mình thời gian biểu chặt chẽ và phải có sự tự giác cực kỳ cực kỳ cao. Thế nhé

Play with me

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng chín 2018
799
724
121
22
Quảng Ninh
THPT Cẩm Phả
Chào các bạn
Lớp trưởng mà, luôn bị chi phối bởi các hoạt động văn nghệ, hđ của trường, của lớp. Anh trích lại lời khuyên của cô giáo chủ nhiệm của anh: " Điểm số không phải là thứ duy nhất đánh giá 1 con người", bạn ấy được điểm tốt do chép bài thôi, còn em phải vui vì đây là kết quả mình đã đạt được, không phải do quay cóp, em có thể cố gắng hơn trong những bài kt sau, nhất là bài thi HK sắp tơi. Em cũng cần SX thời gian 1 cách hợp lý, cân bằng giữa việc học ở lớp và hđ ở trường. Thế nhé, chúc em đạt kết quả cao

LNPU

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tám 2017
173
187
59
20
Quảng Trị
Chào các bạn
ừm mình nghĩ là đối với môn Lịch Sử bạn chỉ cần cố gắng lần sau học bài thật kĩ là được, còn vấn đề gian lận thì mình chắc chắn rằng ai cũng ngại nói ra, mình cũng từng như bạn cảm thấy không công bằng rồi có lúc lại cảm thấy áp lực nhưng sau này mình thấy rằng câu chuyện đó đã tạo cho mình nhiều động lực để không thua kém những người khác và phải vượt qua những con 9, con 10 giả tạo ấy, cảm thấy hiên ngang vì nhận được những thứ mình đáng được nhận vì mình rất háu chiến

Dương Thảoo

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng tám 2017
441
2,202
229
Hà Nội
Neet
Chào các bạn
T cảm thấy có 1 sự gì đó ở đây. Nghĩa là lớp trưởng cái gì cũng phải dẫn đầu thì mới thoải mái ?

Bùi Thị Diệu Linh

Cựu Mod Cộng Đồng
Thành viên
5 Tháng chín 2017
2,748
6,413
651
Quảng Ninh
THPT Lê Hồng Phong
Chào các bạn
Bạn cứ tự đi tốt con đường của mình thôi. Bạn thấy bạn thua kém người ta thì phải trau dồi cho bằng người ta, để thể hiện cho người ta mình không chép tài liệu mà vẫn cao điểm hơn =)) Bạn tự so sánh mình với 2 bạn Tâm và Nhi? Đây há chẳng phải là đang tự hạ thấp bản thân sao? =)) Bạn cảm thấy khó chịu vì không cao điểm hơn hai bạn đó? Tại sao bạn không cố gắng hơn nữa? =)) Bạn cảm thấy áp lực? Tại sao bạn không nghĩ thoáng ra? =))
Còn về vấn đề lí do thì bạn nên tìm hiểu từng tí một ^^
Nguyên nhân 1: Do việc học trên lớp
Cái này thì có thể giải quyết nhanh, gọn, lẹ =)) Đó là bạn tập trung nghe cô giảng và TUYỆT ĐỐI không lấy môn khác ra học trong giờ học môn này. Không nói chuyện, không quay ngang, không quay dọc. Các ý cô nói là quan trọng thì đánh dấu lại, các ý bạn cho là ý chính cũng đánh dấu lại. Giờ ra chơi bạn dành khoảng 5' để đọc lại các ý chính đã đánh dấu đó.
Nguyên nhân 2: Bạn chưa thực sự tự học ở nhà?
Cái này thì cũng dễ thôi. Nếu ở nhà bạn chỉ mở mạng ra và chép bài thì đó chưa thực sự được gọi là tự học mà đó gọi là sao chép kiến thức hay nói toẹt ra là "Ăn cắp kiến thức". Nếu như thế thì bạn sẽ rời xa máy tính và điện thoại trong lúc học, có thể nhờ bố mẹ hoặc anh chị em can.
Nguyên nhân 3: Yêu đương
Nguyên nhân này phải gọi là nguyên nhân quá đáng nhất luôn. Trong lớp cứ nhìn người ta rồi không tập trung học bài =)) Cứ đổ tại mình ngu này ngu nọ =)) Cái này thì cứ phải gọi là không chữa được =)) Ngu hoàn ngu =)) Tốt nhất lấy người ta làm động lực mà học =)) Nhìn nhìn cái gì xong đổ mình ngu
Nguyên nhân 4: Stress nặng
Nếu do stress nặng thì tốt nhất nên lấy một căn phòng rộng rãi nhất có thể. Lấy một chiếc gối ra. Hãy coi đó như stress của mình mà đấm thẳng mặt nó =)) Hãm hết sức =)) Stress với cả stroen =) Biến hết khỏi việc học =))
Nguyên nhân 5: Qúa tự tin
Cái này có thể do năm trước bạn đã đứng nhất lớp nên bạn nghĩ mình thật giỏi, thật thông minh nên lười học hơn. Bạn chỉ cần bớt tự tin là ok
Câu cuối cùng của mình: Bạn đừng tự nên so sánh mình với ai cả. Vì con người của bạn luôn luôn sẽ có điểm tốt hơn người khác.
Còn nữa, là 1 lớp trưởng không có nghĩa bạn phải gánh hết tất cả các việc. Bạn phải là người chỉ đạo nhưng không có nghĩa bạn là người làm. Lớp phó văn thể để làm gì? Lớp phó lao động để làm gì? Lớp phó học tập để làm gì? Các tổ trưởng, tổ phó để làm gì? Thủ quỹ để làm gì? Đúng! Họ đều có công việc riêng =)) Nhưng đều có một nhiệm vụ chung đó là giúp đỡ lớp trưởng =)) Văn nghệ hãy để lớp phó văn thể chỉ đạo =)) Bạn sẽ là người kiểm tra =)) Tương tự như vậy với lớp phó lđ, thủ quỹ, các tổ trưởng và tổ phó =)) Lớp phó học tập sẽ là người phụ đạo cần thiết nhất cho tất cả các tv trong lớp =)) Bạn cũng đâu ngoại lệ? Đâu phải cứ là lớp trưởng thì không được hỏi bài lpht đâu? =)) Các chức vụ trong lớp không phải để làm cảnh vậy nên hãy giác ngộ cho các bạn ấy đi =)) Con trâu cày mãi cũng phải nghỉ huống gì là con người? =))

Last edited:

Dương Thảoo

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng tám 2017
441
2,202
229
Hà Nội
Neet
Bạn cứ tự đi tốt con đường của mình thôi. Bạn thấy bạn thua kém người ta thì phải trau dồi cho bằng người ta, để thể hiện cho người ta mình không chép tài liệu mà vẫn cao điểm hơn =)) Bạn tự so sánh mình với 2 bạn Tâm và Nhi? Đây há chẳng phải là đang tự hạ thấp bản thân sao? =)) Bạn cảm thấy khó chịu vì không cao điểm hơn hai bạn đó? Tại sao bạn không cố gắng hơn nữa? =)) Bạn cảm thấy áp lực? Tại sao bạn không nghĩ thoáng ra? =))
Còn về vấn đề lí do thì bạn nên tìm hiểu từng tí một ^^
Nguyên nhân 1: Do việc học trên lớp
Cái này thì có thể giải quyết nhanh, gọn, lẹ =)) Đó là bạn tập trung nghe cô giảng và TUYỆT ĐỐI không lấy môn khác ra học trong giờ học môn này. Không nói chuyện, không quay ngang, không quay dọc. Các ý cô nói là quan trọng thì đánh dấu lại, các ý bạn cho là ý chính cũng đánh dấu lại. Giờ ra chơi bạn dành khoảng 5' để đọc lại các ý chính đã đánh dấu đó.
Nguyên nhân 2: Bạn chưa thực sự tự học ở nhà?
Cái này thì cũng dễ thôi. Nếu ở nhà bạn chỉ mở mạng ra và chép bài thì đó chưa thực sự được gọi là tự học mà đó gọi là sao chép kiến thức hay nói toẹt ra là "Ăn cắp kiến thức". Nếu như thế thì bạn sẽ rời xa máy tính và điện thoại trong lúc học, có thể nhờ bố mẹ hoặc anh chị em can.
Nguyên nhân 3: Yêu đương
Nguyên nhân này phải gọi là nguyên nhân quá đáng nhất luôn. Trong lớp cứ nhìn người ta rồi không tập trung học bài =)) Cứ đổ tại mình ngu này ngu nọ =)) Cái này thì cứ phải gọi là không chữa được =)) Ngu hoàn ngu =)) Tốt nhất lấy người ta làm động lực mà học =)) Nhìn nhìn cái gì xong đổ mình ngu
Nguyên nhân 4: Stress nặng
Nếu do stress nặng thì tốt nhất nên lấy một căn phòng rộng rãi nhất có thể. Lấy một chiếc gối ra. Hãy coi đó như stress của mình mà đấm thẳng mặt nó =)) Hãm hết sức =)) Stress với cả stroen =) Biến hết khỏi việc học =))
Nguyên nhân 5: Qúa tự tin
Cái này có thể do năm trước bạn đã đứng nhất lớp nên bạn nghĩ mình thật giỏi, thật thông minh nên lười học hơn. Bạn chỉ cần bớt tự tin là ok
Câu cuối cùng của mình: Bạn đừng tự nên so sánh mình với ai cả. Vì con người của bạn luôn luôn sẽ có điểm tốt hơn người khác.
Thế này CD của Linh lên ca tầm cao r

Diệp Vân Hy

Học sinh
Thành viên
15 Tháng mười một 2018
130
84
36
19
Quảng Ninh
THCS Mạo Khê II
Hiện tại chị cũng là lớp trưởng, chị hiểu cảm giác của em. Làm lớp trưởng, không phải chỉ còn lo 1 việc cá nhân của mình nữa mà là chịu trách nhiệm cho cả 1 tập thể, áp lực đương nhiên không tránh khỏi. Chị cũng đang học đội tuyển sử, có thể chia sẻ giúp em 1 vài bí quyết học vô cùng hiệu quả như sau: thay vì học = những đoạn văn dài lê thê, em hãy giành thời gian đọc và gạch chân các ý chính, trình bày theo các gạch đầu dòng(Vừa ngắn gọn, dễ thuộc, đỡ rối mắt lại đảm bảo đầy đủ 100% kiến thức luôn nha), đừng vì bị điểm kém mà tỏ ra chán ghét môn sử (hay bất cứ môn học nào khác) vì điều này càng khiến em nảy sinh ra trạng thái chán nản, sinh ra lười biếng và không chịu học bài cũ ở nhà, vậy thì than điểm của em sẽ chỉ càng tụt mà thôi. Trước khi bắt đầu học, hay làm bất kì 1 công việc nào đó, em cầ gữ cho tâm trạng luôn thoải mái, dễ chịu, trash căng thẳng, áp lực gây ảnh hưởng xấu đến chất lượng cuả công việc. Và điều cuối ùng là.. thư gĩan đi cô gái. Chỉ 1 vài điểm thấp sẽ không quyết định được lực học của em và sẽ không thay đổi cách nhìn của các bạn về em đâu. Đồng ý là điểm số là vô cùng quan trọng, nhưng quan trọng nhất vẫn là số kiến thức mà em tiếp thu được sau bài học, cô bé à. Ừ thì trong giờ KT này bạn A,B,C có thể chép phao và được điểm cao hơn em, nhưng đến kì thi tuyển vào cấp 3 vô cùng gắt gao thì sao nhỉ? Chắc chắn 100% là họ sẽ không vượt qua rồi.
Chào em và chúc em luôn đạt nhiều thành công trong cuộc sống :>

Dương Nhạt Nhẽo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
7 Tháng tám 2018
2,945
7,443
621
18
Lào Cai
Trường THPT số 1 Lào Cai
Chào các bạn
cách học của bạn tốt ko

B.N.P.Thảo

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng tư 2018
791
930
146
Bình Thuận
THCS Tân Nghĩa
Chào các bạn
cái này có gọi đồng cảnh ngộ hk nhể
(Địa 5.8 và nhiều môn khác mặc dù kt rất kĩ nhưng vẫn bị sai sót hay mình đọc đề rất kĩ ai dè thiếu ý nói chung là vân vân mây mây
Tui đang vực lại Anh Toán Lý nè còn sử địa CD rơi thê thảm nhưng đủ sài)
À tui nói bạn nè bạn đừng nên tập trung vào các môn sử địa công dân quá nhiều chỉ đủ sài là đc còn toán lí hóa anh thì nên tập trung
Còn muốn đứng nhất thì mấy môn kia phải bù qua đắp lại cho môn yếu là vừa
---> kinh nghiệm tui đó
cuộc sống mà có cái j là khi nào cũng tuyệt đối đâu

nhung1979linh@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
3 Tháng mười hai 2018
7
3
6
17
Thừa Thiên Huế
THCS Nguyễn Du
á àm, bạn lên lướp 7 phải k. Lớp trường lớp mình cx vậy, lớp 7 là năm các bạn nữ bị sụt lùi nhiều nhất. Mình mong bạn sẽ vượt qua

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Lớp trưởng cần được nghỉ ngơi. Mọi người hãy giúp lớp trưởng.
Cán sự lớp anh vô dụng :v lớp trưởng đi nhắc lớp trật tự, hoạt động văn nghệ giao cho lớp phó học tập, lớp phó học tập 2 chẳng làm gì, lớp phó văn thể thì không tồn tại, tổ trưởng làm thư ký của mỗi tổ, cứ đưa nào hư ghi hết vào sổ, có điểm gì ghi hết vào sổ, sinh hoạt lớp lên đọc.

Mà tự học kém hiệu quả anh không nghĩ là do bạn ấy chép sạch bài trên mạng đâu, mà là do những điều tươi đẹp trên thế giới Internet ấy, chẳng hạn như cái video đáng yêu này anh vừa tìm được nè:

Nhưng chỉ lo lên lớp 8 em ấy sụt thẳng xuống hố ở trên đồi dốc luôn ấy. Anh lăn trên đồi dốc từ năm lớp 8 đến giờ, cũng khá là nhẹ nhõm :))

Bùi Thị Diệu Linh

Cựu Mod Cộng Đồng
Thành viên
5 Tháng chín 2017
2,748
6,413
651
Quảng Ninh
THPT Lê Hồng Phong
Cán sự lớp anh vô dụng :v lớp trưởng đi nhắc lớp trật tự, hoạt động văn nghệ giao cho lớp phó học tập, lớp phó học tập 2 chẳng làm gì, lớp phó văn thể thì không tồn tại, tổ trưởng làm thư ký của mỗi tổ, cứ đưa nào hư ghi hết vào sổ, có điểm gì ghi hết vào sổ, sinh hoạt lớp lên đọc.

Mà tự học kém hiệu quả anh không nghĩ là do bạn ấy chép sạch bài trên mạng đâu, mà là do những điều tươi đẹp trên thế giới Internet ấy, chẳng hạn như cái video đáng yêu này anh vừa tìm được nè:

Nhưng chỉ lo lên lớp 8 em ấy sụt thẳng xuống hố ở trên đồi dốc luôn ấy. Anh lăn trên đồi dốc từ năm lớp 8 đến giờ, cũng khá là nhẹ nhõm :))
Văn nghệ giao cho LPHT :v Kì ghê :v
Tự học kém hiệu quả do 2 nguyên nhân. 1 là chép sạch bài trên mạng như em nói :3 Còn 2 là như anh nói đó :3 Và cái lí do mà lăn trên đồi dốc xuống là lí do thứ 2 =))
Lớp 8 nhiều kiến thức khó chứ :3 Mỗi lớp lại phải có 1 cách học riêng mới vào đầu được :3

Ats Nguyễn

Học sinh
Thành viên
24 Tháng mười một 2018
116
81
31
19
Hà Tĩnh
THCS Lam Kiều
đừng áp lực wa bn à,bình tĩnh lại suy ngẫm lại và tìm lý do vì sao lại thế ,mà bn k cần buồn lắm đâu vì người ta hơn bn đâu fai do năng lực chính của họ cố lên bn nhé,chúc bn học tốt nhé;);)

Bùi Thị Diệu Linh

Cựu Mod Cộng Đồng
Thành viên
5 Tháng chín 2017
2,748
6,413
651
Quảng Ninh
THPT Lê Hồng Phong
Cách em thay đổi là gì
Càng lớp cao thì kiến thức càng nhiều, như vậy thì càng phải tăng thời gian học trên lớp hơn :3
Giảm tối đa thời gian chơi bời :3 Nhưng đây là GIẢM chứ không có nghĩa là KHÔNG ĐƯỢC chơi bời. :3

• Like
Reactions: realjacker07

Nguyễn Quốc Sang

Banned
Banned
Thành viên
28 Tháng một 2018
622
797
144
Gia Lai
THCS Huỳnh Thúc Kháng
Chào các bạn
Có ai y lớp trưởng lớp mình ko, Phao ở dưới bàn, sợ đau mắt nên để lên trên bàn nhìn luôn

Top Bottom