Văn [Lớp 9] Nghị luận xã hội

Tree B

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng chín 2017
727
1,021
154
21
Hà Nội
STNA
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong bài hát Khát vọng của nhạc sĩ Phạm Minh Tuấn có câu: “ Hãy sống như đời núi, vươn tới những tầm cao”.
Hãy trình bày suy nghĩ của em về ý nghĩa của câu hát trên.
Mấy bác thử làm phần giải thích thử. Tôi không hiểu lắm cái sống như đồi núi. Như tôi nhớ thì mấy núi cao nhọn toàn núi trẻ, theo thời gian núi già đi thì nó cũng mòn hơn. Chả hiểu giải thích thế nào để núi vươn cao lên nữa!
Còn ý nghĩa thì tôi biết, CM dẫn chứng phản đề tôi nắm tốt, nên không cần nói thêm làm gì nhé, đừng đưa cho tôi một cái dàn ý hay bài làm chi tiết !

Tree B

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng chín 2017
727
1,021
154
21
Hà Nội
STNA
Đề chuyên vào c3 Sư phạm cách đây mấy năm thôi mà chả ai thèm trả lời hết vậy... Lại còn thay bằng cái tiêu đề nhạt nhẽo nhất quả đất! Giúp em đi mấy anh chị @Dotiendo ông anh là thành phần mod văn duy nhất đang tồn tại lúc này ơi... @p3nh0ctapy3u chị gái ơi...

Last edited:

Trà Đào

Học sinh mới
Thành viên
30 Tháng ba 2018
16
9
6
20
Đà Nẵng
THCS Lê Độ
Em nghĩ "sống như đời núi" và vươn cao là ẩn dụ, núi không vươn cao hơn, cũng không mọc cao hơn theo năm tháng, nên em nghĩ đó là lối sống cố gắng, tìm tòi để "vươn cao" như núi, chứ không phải như núi vươn cao. Ý nói con người nên lao động, tìm tòi để đạt được những tầm cao mới -> sống như đời núi : luôn ở trên cao, sẵn sàng trải nhiệm -> sống đời núi là sẵn sàng vươn cao (một lân nữa :hông phải núi vươn cao :v)

• Like
Reactions: Tree B

Tree B

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng chín 2017
727
1,021
154
21
Hà Nội
STNA
Em nghĩ "sống như đời núi" và vươn cao là ẩn dụ, núi không vươn cao hơn, cũng không mọc cao hơn theo năm tháng, nên em nghĩ đó là lối sống cố gắng, tìm tòi để "vươn cao" như núi, chứ không phải như núi vươn cao. Ý nói con người nên lao động, tìm tòi để đạt được những tầm cao mới -> sống như đời núi : luôn ở trên cao, sẵn sàng trải nhiệm -> sống đời núi là sẵn sàng vươn cao (một lân nữa :hông phải núi vươn cao :v)
Em?! Lớp 9 mà!
Thế "sống như đời núi" là cố vươn lên để để sống ở vị trí cao hả. Ơ, cũng hay đó!
Nhưng tôi cứ thấy hơi gượng ấy. Thế mình sẽ làm gì khi cao ở một tầm như núi rồi? Đứng im rồi kệ cho thời gian bào mòn mình hả.
Thôi coi như ông nhạc sĩ chưa học địa lý!

Top Bottom