Văn [Lớp 9] Bài tập

02543506557

Học sinh mới
Thành viên
20 Tháng chín 2017
24
7
6
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

viết một đoạn văn kể lại buổi sinh hoạt lớp.Trong buổi sinh hoạt đó,em đã phát biểu ý kiến để chứng minh Nam là một người bạn tốt
viết một đoạn văn kể về những việc làm hoăc những lời dạy bảo giản dị sâu sắc của người bà kính yêu đã làm cho em cảm động(dùng yếu tố nghị luận)
giúp mình viết bài văn

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
21
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
viết một đoạn văn kể lại buổi sinh hoạt lớp.Trong buổi sinh hoạt đó,em đã phát biểu ý kiến để chứng minh Nam là một người bạn tốt
viết một đoạn văn kể về những việc làm hoăc những lời dạy bảo giản dị sâu sắc của người bà kính yêu đã làm cho em cảm động(dùng yếu tố nghị luận)
giúp mình viết bài văn
# Đoạn 1: Vì nhân vật Nam này bạn k cho vào các chi yiết hay hành động của bạn ấy nên mình thêm vào nhé!
---
MB: Nêu lên thời gian, địa điểm , thành phần tham gia buổi sinh hoạt.
TB: - Những ý kiến thảo luận: Na là người chăm chỉ nhất, Đại là người tích cực nhất, Nhân là người lười biếng nhất,...Trong đó có 1 ý kiến gây xôn xao là vấn đề việc Nam là người tốt hay xấu?
- Tuy thân với Nam nhưng em không hề bao che tật xấu nào cho Nam, em có nói về Nam để chứng tỏ Nam là người tốt:
  • Nam luôn hằn học với mọi người, không phải do Nam xấu tính mà Nam đang ganh tị với mỗi người vì họ luôn hạnh phúc, có đủ ba mẹ, còn Nam...thì ba mẹ chuẩn bị li hôn, hai người đếu đi bước nữa và Nam sẽ phải ở với bà nội.
  • Nam luôn lấy cắp đồ của mọi người như gôm , thước,...là do gia đình nhà Nam không có điều kiện, Nam phải tìm cách mượn nhưng do sự đố kị vì mỗi người có, mình không có sinh tủi thân nên Nam đã lấy cắp vặt.
  • Nam hay chửi bới và to tiếbg bới người khác , tuy nhiên khi bạn khác rớt cặp , Nam liền nhặt ngay ( khi không có người). Khi mà các bạn đến muộn, Nam âm thầm trực nhật rồi sau đó nói là mình không trực,... Và rất nhiều việc như thế là do Nam không muốn ai biết mình tốt bụng đã làm.
  • Sau mỗi việc làm của Nam em đều rìm hiểu, cố gắng tìm hiểu phía sau, quan sát, hỏi han gia cảnh, tính cách mà bạn ấy luôn giấu bởi lẽ em muốn 1 ngày nào đó bạn ấy sẽ hoà nhập cùng tất cả mọi người , cùng mỗi người chia sẻ những điều đó.
KB: Kết quả vấn đề và kết thúc buổi học.

Top Bottom