Lớp 9 - Bài tập làm văn số 2 - Đề 1 (GOOD! GOOD!!!)

H

holengocnga

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tưởng tượng 20 năm sau, vào một ngày hè, em về thăm lại trường cũ. Hãy viết thư cho một bạn học hồi ấy kể lại buổi thăm trường đầy xúc động đó.
MỌI NGƯỜI ĐỌC RỒI CHO Ý KIẾN NHÉ :)>-
Điện Phương, ngày 29 tháng 07 năm 2013​

Nguyên thân mến!
Bây giờ đã khuya lắm rồi Nguyên à. Vậy mà, mình vẫn chẳng thể nào chợp mắt được. Nguyên biết không? Hè vừa rồi, nhân về thăm quê mình có ghé thăm trường cũ. Sau 20 năm, mái trường xưa đã có rất nhiều thay đổi. Mình muốn viết thư cho bạn ngay, vừa để hỏi thăm sức khoẻ của gia đình bạn, vừa muốn tâm sự cùng bạn những chuyện ngày xưa. Buổi chiều hôm đó thật sự là một buổi chiều chẳng thể nào quên, Nguyên à!
Nguyên có nhớ buổi chia tay cuối năm lớp chín ấy không? Bọn mình đã từng lên kế hoạch cho một tương lai thật xa. Ấy là, sau khi tốt nghiệp đại học, có công việc ổn định, chúng ta sẽ hội ngộ ở trường xưa. Vậy mà ước mơ vẫn chưa thực hiện được. Bạn bè xưa nay mỗi người một nơi. Thời gian đi nhanh hơn những gì chúng ta nghĩ phải không Nguyên? Và chiều hôm đó, mình đã một mình trở lại, trở lại để ít ra trong chúng mình cũng thực hiện được một phần nào lời hứa năm xưa ấy. Lại một mùa hè nữa rồi đấy Nguyên à. Hai mươi mùa hè rồi còn gì. Nguyên đang làm gì đó? Có lẽ cậu đang say sưa cho một mẫu thiết kế mới. Hãy dành cho mình ít phút trong quỹ thời gian hạn hẹp của cậu để thấy chúng ta đã quá bận bịu mà vô tình bỏ quên những gì thật thiêng liêng. Sau buổi họp hôm đó, mình đã từ chối các lời mời để thực hiện lời hứa năm xưa - mình đã đến trường cũ.
Đó là vào một buổi chiều muộn, không gian làng quê yên ả, thanh bình đến kỳ lạ. Mình bước trên con đường làng, vẫn là con đường ngày xưa có Nguyênều hoa và cỏ nhưng cảm giác của mình thật lạ: hồi hộp,xao xuyến như cô học trò nhỏ ngày nào mỗi sớm mai đến lớp. Bước những bước chân chậm rãi đến gần ngôi trường xưa yêu dấu, mình cảm nhận rõ ràng cảm giác thân quen gần gũi khi nhìn thấy tấm biển: “Trường THCS Nguyễn Du”. Nguyên còn nhớ lời cô đã nói: “Bước qua cánh cổng này là một thế giới kỳ diệu sẽ mở ra” không? Thật đúng là vậy! Hai mươi năm, một phần ba đời người rồi đấy nhưng trường cũ vẫn hiện ra với những dáng nét quen thuộc ngày nào. Ngôi trường của chúng ta giờ đã thay đổi khá nhiều: to đẹp hơn, khang trang hơn và rất nhinều cây cảnh. Mình bước chầm chậm lên hành lang, lòng bồi hồi bước đến bên lớp cũ, nhìn qua cửa sổ cảm thấy mình vẫn là cô học trò nhỏ ngày nào. Trong “ngôi nhà chung” ấm cúng này, bốn mươi thành viên của lớp đã học tập, vui chơi, cùng chia sẻ với nhau những niềm vui, nỗi buồn, những tâm tư tình cảm của tuổi học trò hồn Nguyênên trong sáng. Những dãy bàn, những giờ học hăng say, dường như còn thoảng đâu đây cả lời cô giáo giảng. Nguyên có còn nhớ chỗ ngồi của bọn mình ngày xưa không? Chỗ ngồi đã gắn bó với chúng mình trong suốt cả năm học lớp 9. Tất cả như vừa mới đây thôi, vẫn vẹn nguyên trong ký ức, giờ ào ạt ùa về khiến nỗi nhớ trở nên cồn cào, cháy bỏng!
Mỗi chúng ta giờ đều đã khôn lớn trưởng thành. Những ước mơ xưa giờ đã thành hiện thực. Nỗi lo toan của cuộc sống khiến ta đôi lúc lãng quên nhiều thứ. Chỉ riêng ở nơi này, những kỷ niệm của chúng mình vẫn chờ đợi những học trò xưa.
Trời sắp tối, mình trở về. Đã bước chân ra khỏi ngôi trường lưu giữ những tháng năm học trò hồn nhiên và đẹp như một câu chuyện cổ tích mà thấy lòng mình vẫn xao xuyến bâng khuâng.
Nguyên à! Thư đã dài, mình dừng bút nhé. Chúc Nguyên nhiều sức khỏe, con cái ngoan ngoãn, học giỏi, gia đình hạnh phúc. Hẹn gặp nhau một ngày gần nhất khi chúng mình cùng trở lại trường xưa!
Thương nhớ nhiều.
Bạn thân của cậu.
Ngà
Bài làm của:
Hồ Lê Ngọc Ngà
Lớp 9/2 - Trường THCS Nguyễn Du
2013-2014
Điện Phương, Điện Bàn, Quảng Nam
Facebook: https://www.facebook.com/nga.holengoc?ref=tn_tnmn

F

flytoyourdream99

mình thấy bài cậu làm chưa đủ lắm

nên có phần gặp lại thầy/cô và trò chuyện
nói về lúc ngồi lại lớp cũ ( không gian, cảnh vật đã thay đổi sao?.........)

Top Bottom