Văn [Lớp 6] Văn tả cảnh

p3nh0ctapy3u

Cựu Trưởng nhóm Văn
Thành viên
22 Tháng ba 2012
1,617
1,048
299
26
Ninh Bình
Em có thể triển khai theo nhiều cách khác nhau trong một bài miêu tả về sinh hoạt lớp: Bàn luận các vấn đề liên quan đến hoạt động học tập và nề nếp lớp hay sự bàn luận về các hoạt động của nhà trường(như chuẩn bị tiết mục văn nghệ cho lễ kỉ niệm sinh nhật Bác sắp tới ,cuộc thi chi đội tích cực, nữ sinh thanh lịch,...) phân công nhiệm vụ, tuyên dương - khiển trách các đối tượng hay kể về buổi sinh hoạt đầu tiên khi bước chân vào môi trường cấp 2 còn nhiều lạ lẫm, bỡ ngỡ, cô giáo/thầy giáo chủ nhiệm hướng dẫn các nội quy, quy định, cùng trao đổi - làm quen với các thành viên trong lớp
Em miêu tả không gian xung quanh, những người bạn và cô/thầy, có cảm xen lẫn cảm nghĩ của bản thân .
Em có thể dẫn dắt một cách đơn giản nhất:
"Dấu ấn kỉ niệm về những ngày đầu bỡ ngỡ vào trường THCS là khoảng trời kí ức chẳng thể phai mờ trong tôi.Giờ đây, khi đã gắn bó hơn với tập thể lớp, cùng sẻ chia nhiều niềm vui nỗi buồn, những kí ức ngày đầu gặp gỡ bối rối, ngượng ngùng ấy vẫn luôn thường trực trong tâm trí tôi. Và đặc biệt, đó là kỉ niệm về buổi đầu sinh hoạt chủ nhiệm ở lớp khi mới chân ướt chân ráo vào trường THCS đầy mới lạ. Một buổi gặp gỡ thú vị giúp tôi thấu hiểu hơn về những người bạn xung quanh, về người thầy tận tâm tận tụy với học sinh, về trường lớp nơi mình học tập và rèn luyện.
Buối sáng hôm ấy, buổi sáng đầu tiên chính thức gặp gỡ các bạn và thầy chủ nhiệm khiến tôi nhớ mãi chẳng quên. Đó là một không gian lớp học rộng lớn, tiện nghi.....
Em có thắc mắc hay trao đổi gì không?

• Like
Reactions: Sooti Tỏi

Lưu Vương Khánh Ly

Học sinh tiến bộ
Thành viên
29 Tháng năm 2017
802
1,486
189
Bắc Ninh
A.R.M.Y ♥ BTS
Đề bài: Hãy tả lại một buổi sinh hoạt chủ nhiệm ở lớp em.
Giúp mình nhanh nhé! Ngày mai mình phải nộp bài rồi, mình cảm ơn!
Cứ vào thứ 7 hằng tuần, lớp em lại sinh hoạt lớp một lần để tổng kết tuần vừa qua cũng như triển khai công việc của tuần sắp tới. Buổi sinh hoạt luôn có mặt đầy đủ các thành viên trong lớp, và có sự tham gia của cô giáo
Buổi sinh hoạt lớp thường bắt đầu khi kết thúc tiết 3 của ngày thứ 7. Hầu như lớp nào cũng sinh hoạt lớp vào thời điểm này.
Buổi sinh hoạt lớp do lớp trưởng chủ trì, có thư kí ghi chép lại quá trình sinh hoạt. Kết thúc buổi sinh hoạt thì thư kí sẽ ghi chép lại đầy đủ gửi lại cô giáo chủ nhiệm để cô nắm bắt tình hình của lớp.
Hôm đó bạn lớp trưởng Nguyễn Sỹ Nam Đăng cầm một quyển sổ nhỏ ghi chép lại những gì lớp đạt được tuần qua. Bao gồm cả ưu điểm và nhược điểm. Em tổng kết số bạn không chịu học bài cũ, không ghi bài đầy đủ, đi học muộn, đạt điểm xấu để cô giáo nắm rõ được tình hình của lớp học.
Khi lớp trưởng báo cáo thì hầu như các bạn đều im lặng lắng nghe. Em thấy rằng giờ sinh hoạt lớp là giờ mà các bạn không ai dám làm ồn, vì ai cũng sợ tên mình được nêu danh. Cô giáo thường nhìn từng bạn rất chăm chú và lắng nghe lớp trưởng.
Cô giáo thường nhắc bạn thư kí phải ghi thật đầy đủ và chi tiết để cô làm tài liệu báo cáo với phụ huynh.
Khi các bạn có hành vi không tốt trong tuần thường sẽ bị cô giáo gọi lên bảng đứng thành hàng và phát biểu ý kiến của mình, hứa cố gắng và sửa chữa như thế nào. Bạn nào cũng cúi mặt bước lên mục giảng và không dám nhìn ai.
Khi bạn lớp trưởng đã phát biểu xong thì cô giáo bắt đầu đưa ra ý kiến của mình. Thường thì cô sẽ đề ra hình phạt đích đáng cho những bạn vi phạm và tuyên dương các bạn có thành tích tốt. Sau đó cô sẽ phổ biến kế hoạch tuần tới lớp sẽ phải làm những gì và phân công làm cho thật tốt.
Buổi sinh hoạt khép lại khi cô giáo đã bước ra khỏi lớp, nhiều bạn hớn hở ra về, nhiều bạn bị phạt lại bắt đầu than thở.
Sinh hoạt lớp lúc nào cũng là giờ "học" để lại nhiều dấu ấn đối với mỗi bạn học sinh như vậy.

Sooti Tỏi

Học sinh
Thành viên
7 Tháng sáu 2017
71
60
36
17
Em có thể triển khai theo nhiều cách khác nhau trong một bài miêu tả về sinh hoạt lớp: Bàn luận các vấn đề liên quan đến hoạt động học tập và nề nếp lớp hay sự bàn luận về các hoạt động của nhà trường(như chuẩn bị tiết mục văn nghệ cho lễ kỉ niệm sinh nhật Bác sắp tới ,cuộc thi chi đội tích cực, nữ sinh thanh lịch,...) phân công nhiệm vụ, tuyên dương - khiển trách các đối tượng hay kể về buổi sinh hoạt đầu tiên khi bước chân vào môi trường cấp 2 còn nhiều lạ lẫm, bỡ ngỡ, cô giáo/thầy giáo chủ nhiệm hướng dẫn các nội quy, quy định, cùng trao đổi - làm quen với các thành viên trong lớp
Em miêu tả không gian xung quanh, những người bạn và cô/thầy, có cảm xen lẫn cảm nghĩ của bản thân .
Em có thể dẫn dắt một cách đơn giản nhất:
"Dấu ấn kỉ niệm về những ngày đầu bỡ ngỡ vào trường THCS là khoảng trời kí ức chẳng thể phai mờ trong tôi.Giờ đây, khi đã gắn bó hơn với tập thể lớp, cùng sẻ chia nhiều niềm vui nỗi buồn, những kí ức ngày đầu gặp gỡ bối rối, ngượng ngùng ấy vẫn luôn thường trực trong tâm trí tôi. Và đặc biệt, đó là kỉ niệm về buổi đầu sinh hoạt chủ nhiệm ở lớp khi mới chân ướt chân ráo vào trường THCS đầy mới lạ. Một buổi gặp gỡ thú vị giúp tôi thấu hiểu hơn về những người bạn xung quanh, về người thầy tận tâm tận tụy với học sinh, về trường lớp nơi mình học tập và rèn luyện.
Buối sáng hôm ấy, buổi sáng đầu tiên chính thức gặp gỡ các bạn và thầy chủ nhiệm khiến tôi nhớ mãi chẳng quên. Đó là một không gian lớp học rộng lớn, tiện nghi.....
Em có thắc mắc hay trao đổi gì không?
Dạ là nếu em muốn tả một tiết sinh hoạt chủ nhiệm đầy niềm vui vì lớp được xếp hạng nhất thì chị có thể giúp em được không ạ, và cả ý nghĩa của buổi sinh hoạt nữa? Em xin cảm ơn!

Last edited:

p3nh0ctapy3u

Cựu Trưởng nhóm Văn
Thành viên
22 Tháng ba 2012
1,617
1,048
299
26
Ninh Bình
Dạ là nếu em muốn tả một tiết sinh hoạt chủ nhiệm đầy niềm vui vì lớp được xếp hạng nhất thì chị có thể giúp em được không ạ, và cả ý nghĩa của buổi sinh hoạt nữa? Em xin cảm ơn!
-Em triển khai theo các ý sau:
+ Không khí trước khi thầy bước vào lớp
+ Khi thầy vào lớp sinh hoạt thì miêu tả hoạt động của các ban cán sự lớp thống kê về các việc đã làm và chưa làm được trong tuần vừa qua, xếp hạng thi đua của từng tổ
+ Thầy công bố thứ hạng của lớp, khen ngợi và dặn dò lớp về mặt tốt trong tuần - những tồn tại, hạn chế trong tuần vừa qua, khuyến khích lớp phấn đấu trong tuần vừa tới ( khuôn mặt của thầy như thế nào, các thành viên như thế nào khi nghe thầy thông báo kết quả?)
+ Trong em có suy nghĩ gì? ( Cảm thấy tự hào,tự hứa sẽ phấn đấu tốt hơn nữa để gặt hái nhiều thành công trong học tập, rèn luyện nề nếp, cùng các bạn phấn đấu để giữ gìn thứ hạng nhất trong thi đua, hưởng ứng nhiều phong trào bổ ích của trường, lớp...)
- Buổi sinh hoạt để lại nhiều dư vị. Đó là kết quả xứng đáng cho sự nỗ lực của mỗi thành viên trong lớp và sự đồng hành, hướng dẫn tận tâm của thầy chủ nhiệm cũng như thầy cô bộ môn....

• Like
Reactions: Nguyễn Hà Linh.

Uyên_1509

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng ba 2018
588
191
86
18
Nam Định
THCS Hải Phương
Vào chiều thứ 6 hằng tuần, lớp em lại tổ chức sinh hoạt để tổng kết lại những gì đã qua và triển khai kế hoạt cho tuần tới. Cô giáo và bạn Hà lớp trưởng sẽ đứng ra chủ trì buổi sinh hoạt.
Khi ra chơi tiết 4, bạn Hà nhanh chóng xem lại lịch của buổi sinh hoạt, sắp xếp lại những gì chuẩn bị thông báo trước lớp. Các bạn trai chẳng ai bảo ai tự đi kê bàn ghế lại cho thật ngay ngắn. Khi tiếng trống vào tiết vang lên, cô giáo chủ nhiệm lớp em bước vào. Các bạn nhanh chóng ổn định vào chỗ, đứng nghiêm túc chào cô. Trong buổi sinh hoạt hôm nay, cô để bạn Hà chủ trì tất cả. Cô xuống bàn cuối lớp ngồi lắng nghe nội dung của buổi sinh hoạt.
Bạn Hà nhanh chóng đứng lên bục giảng, rõng rạc nhận xét nội dung của tuần qua. Kết quả học tập của lớp tuần này có tiến bộ hơn, các bạn cũng nghiêm túc học bài và làm bài đầy đủ, không có việc gì nổi trội xảy ra. Tuy nhiên, một số bạn vẫn chưa thực sự cố gắng, kết quả học tập chững lại so với các bạn. Một vài bạn còn đi học muộn. Khi nhận xét xong, Hà triển khai kế hoạch, nhiệm vụ tuần tới. Bạn thư ký nhanh tay ghi chép đầy đủ lời của lớp trưởng để hoàn thành biên bản cuộc họp.
Khi Hà báo cáo, các bạn chăm chú lắng nghe. Cô giáo cũng gật gù đồng ý. Sau đó, cô đi lên phía trên lớp, bắt đầu đưa ra ý kiến của mình. Vì là năm đầu cấp, nên mỗi buổi sinh hoạt, cô giáo rất chú trọng tới vấn đề học tập. Cô nhận xét tỉ mỉ tiến độ cố gắng của từng bạn. Khen thưởng những bạn có thành tích tốt đồng thời, phê bình, đưa ra hình phạt với những bạn chưa thực sự cố gắng.
Sau đó, cô thông báo, vì lớp em có tiến bộ nên cô đã bàn bạc với phụ huynh để chúng em được đi dã ngoại một hôm. Nghe xong, lớp chúng em sôi động hơn rất nhiều. Ai nấy đều hào hứng, cười típ mắt rồi bàn xem sẽ đi đâu, mặc gì, ăn gì... Cả lớp như một tổ ong vỡ tổ. Thế nên cô thường xuyên phải nhắc nhở lớp trật tự để không bị ảnh hưởng tới lớp khác. Cô cũng tham khảo một số ý kiến rồi ghi lên trên bảng. Sau khi các bạn thống nhất đồng ý, cô bắt đầu chốt danh sách, kế hoạch
Buổi sinh hoạt kết thúc thì trời cũng vừa xế chiều. Các bạn chào cô rồi nhanh chóng đi ra phía cửa lớp. Buổi sinh hoạt mỗi tuần là cách để chúng em nhìn lại mình và nỗ lực cố gắng hơn trong tuần tiếp theo.

Uyên_1509

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng ba 2018
588
191
86
18
Nam Định
THCS Hải Phương
Mọi người giúp em miêu tả lại chuyến tham quan dưới đáy biển ạ
không có đáy biển đâu bạn
chỉ có chuyến tham quan du lịch biển thôi

Vào dịp hè, em thường được bố mẹ cho đi du lịch theo tour. Nhờ những tour du lịch, em được thăm rất nhiều cảnh đẹp. Tour du lịch lần này đưa em đến với Huế, thành phố nổi tiếng với vẻ đẹp hoài cổ. Em được đi thăm những quần thể lăng, tẩm và các chùa. Nhưng em thích nhất vẫn là biển Cửa Tùng.
Từ xa, em đã ngửi thấy mùi gió biển thổi, cảm thấy vị mặn mòi của gió biển. Phóng tầm mắt ra xa, em nhìn thấy dải cát trắng trải dài. Em thích thú reo lên: “A! Đến biển rồi! Bố ơi! Con đã nhìn thấy biển rồi”. Xe vừa dừng là em nhảy ngay xuống, ba chân bốn cẳng chạy ra biển, mặc cho bố dặn với theo: “Cẩn thận đấy“. Em chạy chân trần trên cát. Cát mịn nên thật êm. Thời tiết hôm nay thật đẹp. Dù mùa hè nhưng nắng không gắt. Hay tại ở biển nên cái nắng có phần dịu đi. Biển xanh hiền hòa. Cả một màu xanh mênh mông. Những con sóng ở đây cũng lăn tăn chứ không cuồn cuộn, dữ dội như những bãi biển khác. Biển Cửa Tùng thật dịu dàng. Biển không đánh sóng, sủi bọt trắng xóa. Em đi chân trần trên cát, gần trưa, nước biển âm ấm, cát lại mịn và mát, khiến cho em chỉ muốn đi dọc theo bờ biển, chẳng muốn rời.
Bên bờ biển còn có những chiếc thuyền đánh cá nhỏ, người dân vùng biển neo ở gần đây. Em thấy có những chiếc thuyền đã cũ kỹ, bị hỏng nằm chờ được sửa. Dù bị hỏng nhưng vẫn gắn liền với biển, chắc xa biển, nó cũng thấy buồn.
Bên bờ biển còn có rừng thông. Những cây thông cao vút, lá xanh, nhỏ và dài, đứng trầm ngâm và lặng lẽ. Những khi có gió biển, những cành lá thông va vào nhau kêu xào xạc như đùa vui, thủ thỉ tâm sự với nhau. Em còn thấy cả những cây dừa, thân cao vút. Những tàu lá dừa xòe ra ôm lấy bầu trời xanh, cao và rộng.
Biển Cửa Tùng vẫn còn vẻ đẹp của tự nhiên. Nó không ồn ào và nhiều hàng quán như biển Đồ Sơn, Sầm Sơn và Bãi Cháy. Nó cũng im lặng, yên ả như chính thành phố Huế cổ kính này.
Em yêu vẻ đẹp giản dị của bãi biển nơi đây. Dù chỉ dừng lại ở biển Cửa Tùng có một ngày nhưng em vẫn không muốn rời. Em chia tay biển với đầy lưu luyến.

Nguyễn Hà Linh.

Học sinh
Thành viên
21 Tháng chín 2017
91
117
36
Hà Nội
THCS Gia Thụy

Vào dịp hè, em thường được bố mẹ cho đi du lịch theo tour. Nhờ những tour du lịch, em được thăm rất nhiều cảnh đẹp. Tour du lịch lần này đưa em đến với Huế, thành phố nổi tiếng với vẻ đẹp hoài cổ. Em được đi thăm những quần thể lăng, tẩm và các chùa. Nhưng em thích nhất vẫn là biển Cửa Tùng.
Từ xa, em đã ngửi thấy mùi gió biển thổi, cảm thấy vị mặn mòi của gió biển. Phóng tầm mắt ra xa, em nhìn thấy dải cát trắng trải dài. Em thích thú reo lên: “A! Đến biển rồi! Bố ơi! Con đã nhìn thấy biển rồi”. Xe vừa dừng là em nhảy ngay xuống, ba chân bốn cẳng chạy ra biển, mặc cho bố dặn với theo: “Cẩn thận đấy“. Em chạy chân trần trên cát. Cát mịn nên thật êm. Thời tiết hôm nay thật đẹp. Dù mùa hè nhưng nắng không gắt. Hay tại ở biển nên cái nắng có phần dịu đi. Biển xanh hiền hòa. Cả một màu xanh mênh mông. Những con sóng ở đây cũng lăn tăn chứ không cuồn cuộn, dữ dội như những bãi biển khác. Biển Cửa Tùng thật dịu dàng. Biển không đánh sóng, sủi bọt trắng xóa. Em đi chân trần trên cát, gần trưa, nước biển âm ấm, cát lại mịn và mát, khiến cho em chỉ muốn đi dọc theo bờ biển, chẳng muốn rời.
Bên bờ biển còn có những chiếc thuyền đánh cá nhỏ, người dân vùng biển neo ở gần đây. Em thấy có những chiếc thuyền đã cũ kỹ, bị hỏng nằm chờ được sửa. Dù bị hỏng nhưng vẫn gắn liền với biển, chắc xa biển, nó cũng thấy buồn.
Bên bờ biển còn có rừng thông. Những cây thông cao vút, lá xanh, nhỏ và dài, đứng trầm ngâm và lặng lẽ. Những khi có gió biển, những cành lá thông va vào nhau kêu xào xạc như đùa vui, thủ thỉ tâm sự với nhau. Em còn thấy cả những cây dừa, thân cao vút. Những tàu lá dừa xòe ra ôm lấy bầu trời xanh, cao và rộng.
Biển Cửa Tùng vẫn còn vẻ đẹp của tự nhiên. Nó không ồn ào và nhiều hàng quán như biển Đồ Sơn, Sầm Sơn và Bãi Cháy. Nó cũng im lặng, yên ả như chính thành phố Huế cổ kính này.
Em yêu vẻ đẹp giản dị của bãi biển nơi đây. Dù chỉ dừng lại ở biển Cửa Tùng có một ngày nhưng em vẫn không muốn rời. Em chia tay biển với đầy lưu luyến.
Cảm ơmn bạn nhưng topic ko damhf cho văn google nhé

Nguyễn Hà Linh.

Học sinh
Thành viên
21 Tháng chín 2017
91
117
36
Hà Nội
THCS Gia Thụy

Attachments

375.1 KB · Đọc: 54

NTD Admin

Banned
Banned
Thành viên
27 Tháng mười một 2017
2,086
3,693
559
Nghệ An
THCS Hùng Sơn
Đề bài: Hãy tả lại một buổi sinh hoạt chủ nhiệm ở lớp em.
Giúp mình nhanh nhé! Ngày mai mình phải nộp bài rồi, mình cảm ơn!
Bạn giới thiệu thứ mấy tiết mấy
Lớp trưởng là ai? Sẽ làm gì trong buổi sinh hoạt
Sau đó đến cô giáo bổ sung ý kiến rồi thành viên trong lớp

Top Bottom