Văn [Lớp 6] chuyện đời thường

Bùi Tú Anh

Học sinh
Thành viên
2 Tháng mười một 2017
48
20
21
18
Thanh Hóa
THCS dành cho học sinh cá biệt
  • Like
Reactions: yo=ona

Quang Trungg

Học sinh xuất sắc
Thành viên
14 Tháng mười một 2015
4,677
7,747
879
20
Hà Nội
THCS Mai Dịch
Hãy kể về 1 lần em một lần em mắc lỗi làm bà (hoặc mẹ ) phiền lòng.Kể về việc mẹ dặn trông nhà nhưng bỏ đi chơi nhé.
Trong cuộc sống, đôi khi chúng ta không tránh khỏi việc mắc lỗi lầm khiến cha mẹ buồn lòng. Kỉ niệm em nhớ nhất là trong một lần sắp đến ki thi, vì không nghe lời cha mẹ em đã mải đi chơi nên điểm thi học kì môn Toán của em đã rất thấp. Cô giáo yêu cầu em đưa bài thi để cho cha mẹ nhận xét. Lúc đưa bài thi thực sự em đã rất lo lắng, em không biết phải đối diện với bố mẹ như thế nào. Trên đường về nhà, tâm trạng em nặng trĩu, tự trách bản thân mình đã không thực sự cố gắng. Nhưng khi đưa bài kiểm tra ra, bố đã nhẹ nhàng phân tích cho em hiểu, em cần phải cố gắng và nỗ lực để đạt kết quả học tập tốt hơn. Bố mẹ hàng ngày đi làm việc rất vất vả để em có cuộc sống đầy đủ, được học hành như bao bạn bè. Em đã thực sự rất hối hận và tự hứa với lòng mình sẽ không bao giờ mải chơi, cãi lời bố mẹ để làm bố mẹ phải phiền lòng về mình.
Dựa vào đây để làm tương tự
Nguồn:St

• Like
Reactions: Bùi Tú Anh

tôi là ai?

Banned
Banned
Thành viên
9 Tháng tám 2017
1,831
1,479
224
Hà Nam
THCS dành cho hs cá biệt
Nhà em có hai chị em, là em và em gái Minh Hồng năm nay năm tuổi nữa. Hai chị em em rất yêu thương nhau, gia đình em lúc nào cũng rất hạnh phúc và ngập tràn tiếng cười. Ngày chủ nhật vừa rồi, bố mẹ em bận công việc nên vẫn phải đi làm. Mẹ dặn hai chị em em ở nhà và giao cho hai chị em một số việc. Em và em gái đã rất ngoan và làm theo những gì mẹ dặn.

Sáng hôm đó, sau khi bố mẹ đi làm, Minh Hồng vẫn còn đang khóc nhè vì không được bố cho đi chơi. Em phải dỗ dành mãi bé mới nín và vui vẻ mỉm cười. Em nói với bé hai chị em mình vừa ở nhà trông nhà, vừa chơi với nhau cũng rất vui rồi. Vì mẹ dặn em ở nhà trông em và dọn dẹp giúp mẹ nhà cửa, em nghĩ mình sẽ cố gắng thật ngoan, làm thật tốt những điều mẹ dặn, có thế khi đi về làm bố mẹ sẽ vui lắm.

Đầu tiên, em rủ bé Minh Hồng cùng em quét nhà và dọn nhà cửa. Minh Hồng sẽ làm những việc đơn giản như sắp xếp lại những tấm nệm trên ghế ngoài phòng khách, để gọn gàng những đôi giày, dép vào tủ rồi lau bụi trên các ô cửa ra vào. Thấy được chị phân công, Minh Hồng phấn khởi lắm, bé nhanh nhẹn đi lấy khăn lau và làm theo lời em hướng dẫn ngay.
Còn em em sẽ quét nhà, lau nhà. Em giúp mẹ dọn sạch gian bếp. Em còn lấy nước rửa kính lau dọn bàn ăn bóng loáng. Em rửa bát sạch sẽ và nhặt sẵn rau mẹ mới mua ra mấy chiếc rổ. Đợi khi mẹ về chỉ việc nấu ăn và bảo quản trong tủ lạnh.

Công việc dọn dẹp đã gần xong. Sau cùng hai chị em em cùng nhau ra ngoài ngõ đổ rác. Bé Minh Hồng cứ ríu rít kể về những việc bé đã làm và hỏi em xem bé đã lau sạch chưa, mẹ về nhìn thấy thế sẽ rất vui đúng không?

Sau khi dọn dẹp nhà xong, hai chị em còn cùng nhau ra khu vườn nhỏ sau nhà để tưới hoa giúp bố. Em đi xách nước lại để tưới, còn Minh Hồng thì chăm chú đứng ngắm mấy bông thược dược đỏ tươi trong nắng sớm. Xong xuôi mọi việc mẹ giao cũng đã hết hơn nửa buổi sáng, hai chị em bèn cùng nhau nằm ghế sô-pha xem ti vi. Hôm nay chủ nhật nên kênh thiếu nhi chiếu bộ phim hoạt hình mà bé Hồng thích, em ấy xem say sưa và thỉnh thoảng còn cười phá lên. Vừa xem được một lúc thì bố mẹ em đã về nhà.

Đó là một buổi sáng chủ nhật bình thường như bao chủ nhật khác nhưng em đã rất vui vì có thể giúp bố mẹ làm công việc phù hợp với sức lực của mình. Bố mẹ em rất hài lòng vì hai chị em em ngoan và biết vâng lời. Bố mẹ hứa tuần sau sẽ cho hai chị em đi công viên chơi. Bé Hồng thích chí cứ nhảy “cà tưng, cà tưng” xung quanh nhà. Ai ai cũng đều rất vui vẻ.
nguồn: http://www.tamcaotrithuc.com/ke-lai-buoi-sang-chu-nhat-cua-em-khi-bo-vang-nha/

Top Bottom