Toán [Lớp 12] Tổ hợp xác suất

NTP.QUYNH

Học sinh mới
Thành viên
5 Tháng hai 2018
26
10
6
TP Hồ Chí Minh
Trường Đời
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các bạn và các anh chị, thôi em không dài dòng nữa

1. Có 20 tấm thẻ được đánh số 1 đến 20 .Chọn ngẫu nhiên ra 2 tấm thẻ . Tính xác suất để tích hai số ghi trên 2 tấm thẻ là một số chẵn?
Em muốn hỏi tại sao không gian mẫu là (tổ hợp chập 2 của 20)
mà không phải là (tổ hợp chập 1 của 20)* (tổ hợp chập 1 của 19)
theo em hiểu thì lần lấy đầu tiên có 20 cách chọn, lần thứ hai có 19 cách chọn mới phải chứ ạ?

2. Gieo hai con súc sắc. Tính xác suất để tổng số chấm trên mặt xuất hiện của hai con súc sắc bằng 7.
Em muốn hỏi bài này tại sao không gian mẫu lại là (tổ hợp chập 1 của 6)* (tổ hợp chập 1 của 6). Vậy thì bài này và bài trên khác nhau chỗ nào và tại sao lại có cách tính như vậy ạ?

Mong các bạn, các anh chị và thầy cô giúp đỡ, em cảm ơn lắm lắm ạ!

• Like
Reactions: Xuân Long

Xuân Long

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng ba 2017
684
631
149
22
Nam Định
Học viện Công nghệ Bưu chính Viễn thông
Chào các bạn và các anh chị, thôi em không dài dòng nữa

1. Có 20 tấm thẻ được đánh số 1 đến 20 .Chọn ngẫu nhiên ra 2 tấm thẻ . Tính xác suất để tích hai số ghi trên 2 tấm thẻ là một số chẵn?
Em muốn hỏi tại sao không gian mẫu là (tổ hợp chập 2 của 20)
mà không phải là (tổ hợp chập 1 của 20)* (tổ hợp chập 1 của 19)
theo em hiểu thì lần lấy đầu tiên có 20 cách chọn, lần thứ hai có 19 cách chọn mới phải chứ ạ?

2. Gieo hai con súc sắc. Tính xác suất để tổng số chấm trên mặt xuất hiện của hai con súc sắc bằng 7.
Em muốn hỏi bài này tại sao không gian mẫu lại là (tổ hợp chập 1 của 6)* (tổ hợp chập 1 của 6). Vậy thì bài này và bài trên khác nhau chỗ nào và tại sao lại có cách tính như vậy ạ?

Mong các bạn, các anh chị và thầy cô giúp đỡ, em cảm ơn lắm lắm ạ!
bài 1 là cùng 1 lúc bốc 2 tấm thẻ nên phải là tổ hợp chập 2 của 20
bài 2 thì là gieo 2 con súc sắc ( tương tự với bài gieo 1 con súc sắc 2 lần) nên phải là (tổ hợp chập 1 của 6)* (tổ hợp chập 1 của 6)

NTP.QUYNH

Học sinh mới
Thành viên
5 Tháng hai 2018
26
10
6
TP Hồ Chí Minh
Trường Đời
Nếu bài 1 được xem như là "cùng 1 lúc bốc 2 tấm thẻ" thì bài dưới đây tại sao không phải là (tổ hợp chập 3 của 10) mà là (chỉnh hợp chập 3 của 20) vậy ạ?

3. Học sinh A thiết kế bảng điều khiển điện tử mở cửa phòng học của lớp mình. Bảng gồm 10 nút, mỗi nút được ghi một số từ 0 đến 9 và không có hai nút nào được ghi cùng một số. Để mở cửa cần nhấn liên tiếp 3 nút khác nhau sao cho 3 số trên 3 nút đó theo thứ tự đã nhấn tạo thành một dãy số tăng và có tổng bằng 10. Học sinh B không biết quy tắc mở cửa trên, đã nhấn ngẫu nhiên liên tiếp 3 nút khác nhau trên bảng điều khiển. Tính xác suất để B mở được cửa phòng học đó.

Rõ ràng không gian mẫu ở bài 3 cũng chỉ là chọn 3 nút trong 10 nút thôi mà :(((

help me T.T

Mark Urich

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng một 2018
133
236
59
Hà Nội
NDC
Nếu bài 1 được xem như là "cùng 1 lúc bốc 2 tấm thẻ" thì bài dưới đây tại sao không phải là (tổ hợp chập 3 của 10) mà là (chỉnh hợp chập 3 của 20) vậy ạ?

3. Học sinh A thiết kế bảng điều khiển điện tử mở cửa phòng học của lớp mình. Bảng gồm 10 nút, mỗi nút được ghi một số từ 0 đến 9 và không có hai nút nào được ghi cùng một số. Để mở cửa cần nhấn liên tiếp 3 nút khác nhau sao cho 3 số trên 3 nút đó theo thứ tự đã nhấn tạo thành một dãy số tăng và có tổng bằng 10. Học sinh B không biết quy tắc mở cửa trên, đã nhấn ngẫu nhiên liên tiếp 3 nút khác nhau trên bảng điều khiển. Tính xác suất để B mở được cửa phòng học đó.

Rõ ràng không gian mẫu ở bài 3 cũng chỉ là chọn 3 nút trong 10 nút thôi mà :(((

help me T.T

khác nhau chứ. đọc đề là thấy mà. chọn 3 nút nhưng sẽ phải tính đến thứ tự vì các thứ tự khác nhau cho ra kết quả khác nhau.
vì dụ chọn 3 nút là 5 2 3 thì việc chọn đó theo đề bài thì sẽ phải có nút ấn trước, rồi nút ấn thứ 2 và nút ấn thứ 3. chẳng hạn 235, 253, 325, 352, 523, 532 cho ta 6 kết quả khác nhau trong đó chỉ có trường hợp 235 là mở đc cửa còn 5 trường hợp còn lại ko đc.

Top Bottom