Văn [Lớp 12] Nghị luận về một ý kiến bàn về văn học

nhuutho74@yahoo.com

Học sinh mới
Thành viên
17 Tháng sáu 2017
3
3
6
23
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào tất cả mọi người ;)
Không biết trường các bạn đã thi giữa học kì chưa nhỉ? Trường mình thì vừa trải qua một kì thi đầy loạn lạc theo đúng nghĩa đen đấy :D
Đây là đề bài viết đã tạo nên một cuộc tranh luận không hồi kết giữa học sinh với học sinh, giáo viên với giáo viên, học sinh với giáo viên. Người này nói đoạn 2 đúng, người kia lại bảo đoạn 3 đúng, người khác lại bảo đoạn nào cũng đúng. Mọi người cùng xem thử nhé!

Có ý kiến cho rằng: "Bài thơ Tây Tiến của Quang Dũng còn cho thấy đời lính đâu chỉ có đau thương, gian khổ mà còn có những niềm vui, những mơ mộng, lãng mạn." Anh (Chị) hãy chọn một đoạn thơ (ít nhất 8 dòng) thích hợp để làm rõ ý kiến trên.

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Không biết trường các bạn đã thi giữa học kì chưa nhỉ? Trường mình thì vừa trải qua một kì thi đầy loạn lạc theo đúng nghĩa đen đấy :D
Đây là đề bài viết đã tạo nên một cuộc tranh luận không hồi kết giữa học sinh với học sinh, giáo viên với giáo viên, học sinh với giáo viên. Người này nói đoạn 2 đúng, người kia lại bảo đoạn 3 đúng, người khác lại bảo đoạn nào cũng đúng. Mọi người cùng xem thử nhé!

Có ý kiến cho rằng: "Bài thơ Tây Tiến của Quang Dũng còn cho thấy đời lính đâu chỉ có đau thương, gian khổ mà còn có những niềm vui, những mơ mộng, lãng mạn." Anh (Chị) hãy chọn một đoạn thơ (ít nhất 8 dòng) thích hợp để làm rõ ý kiến trên.
Thực ra cái ý kiến này xuyên suốt cả bài thơ Tây Tiến rồi bạn ^^

Bạn có thể chọn đoạn thơ này ^^
"Anh bạn dãi dầu không bước nữa
Gục lên súng mũ bỏ quên đời!
Chiều chiều oai linh thác gầm thét
Đêm đêm Mường Hịch cọp trêu người

Nhớ ôi Tây Tiến cơm lên khói
Mai Châu mùa em thơm nếp xôi
Doanh trại bừng lên hội đuốc hoa
Kìa em xiêm áo tự bao giờ
Khèn lên man điệu nàng e ấp
Nhạc về Viên Chăn xây hồn thơ "

P/s: Bạn có cần phân tích ra luôn ko?

khuattuanmeo

Cựu Mod tiếng Anh
Thành viên
24 Tháng một 2014
1,190
1,091
299
24
Hà Nội

Đoạn nào trong tác phẩm không quan trọng mà quan trọng trong suốt tác phẩm đó, bạn biết chắt lọc những câu thể hiện ý kiến cần bàn luận kia. Hãy đọc kĩ lại toàn bộ tác phẩm một lần nữa và xem xem câu văn nào thể hiện ý kiến cần bàn luận. Đề văn bây giờ được thiết kế tích hợp để đánh giá năng lực, chứ ko có chuyện phân tích một khổ hay 2 khổ cụ thể nào đâu nhé. Hãy linh hoạt và đừng cứng nhắc

Top Bottom