hòa tan m gam bột nhôm vào 100ml dd NaOH 2M được dd A. Nhỏ từ từ dd HCl 1M vào DD A cho đén khi kết tủa vừa bắt đầu xuất hiện thì ngừng, phải dùng hế 50ml dd Hcl. tìm m?
trong dd có AlO2-, OH- dư
kết tủa vừa xuất hiện => HCl đã dùng trên dùng để trung hòa OH- dư
nHCl pư= 0.05 mol
=> OH dư= 0.05 mol
nOH- bd : 0.2 mol => OH- pư với Al= 0.15 mol => nAl => m