[lớp 11] bài số 2

C

cashisking9x

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn giúp mình làm bài số 2 (sách ngữ văn nâng cao) với, 12/9 fải nộp rùi, thanks nhìu. Đề số 4:
Suy nghĩ của anh (chị) về lời phát biểu của một nhạc sĩ:
Năm 20 tuổi, tôi nói: "Tôi và Moda"
Năm 30 tuổi, tôi nói: "Moda và tôi"
Năm 40 tuổi, tôi nói: "Chỉ có Moda"

T

thuha193

Với bài này của bạn, mình có một vài gợi ý:
- Trước tiên bạn cần khẳng định cái chân lí được nhắc đến trong câu nói từ đó rút ra ý nghĩa của nó: giáo dục cho những bạn trẻ còn thiếu suy nghĩ về bản thân đừng đi lạc lối để rồi ko biết mình đang đứng đâu.
- Tiếp đó giải thích từng vế:
+ Năm 20 tuổi, tôi nói "Tôi và Moda": Cái tôi đc đặt trước cả moda - một nhạc sĩ mà tài năng của ông đã được cả thế giới công nhận~~> đó là một sự đánh giá quá tự tin, một sự tự tin chết người của tuổi trẻ bồng bột.
+ Năm 30 tuổi, tôi nói "Moda và tôi": suy nghĩ đã chín chắn hơn, có những dự định tốt hơn, biết mình biết người, biết dừng lại đngs lúc, hạn chế những suy nghĩ bay cao, viển vông không thực tế. Cái tuổi trẻ của 10 năm sau đã biết sắp xếp 1 trật tự mới hơp lôgic hơn , thực tế hơn.
+ Năm 40 tuổi, tôi nói "Chỉ có Moda": Đây là cái tuổi đi vào độ chín cảu con người. Cái tính bồng bột, tự cao tự đại ở tuổi 20 đã biến mất, thay vào đó là sự trân trọng tài năng, thực sự kính nể và cảm phục. Moda đã trở lại đúng vị trí của ông.
- Qua đó rút ra kết luận: Quả thực, "Nuí cao còn có nuí khác cao hơn" , làm người phải biết "đối nhân xử thế", phải biết kẻ trước người sau không tự mãn, kiêu ngạo đi quá đà dẫn đến sự bay bổng tai hại.

Chúc bạn làm bài tốt:)

B

boyhot2424

bạn có thể thêm dẫn chứng vào bài thơ để tăng sức thuyết phục hơn bởi đây là văn nghị luận ví dụ trong bài thơ sang thu của hữu thỉnh có 2 câu : sấm cũng bớt bất ngờ / trên hàng cây đứng tuổi : thể hiện sự già dặn chín chắn trong mỗi con người khi về già. còn về ý nghĩa bình luận thì mình khỏi thêm bời chị thuha193 đã nói sạch bách rồi >''<

Top Bottom