Vật lí (lớp 10) Chuyển động thặng biến đổi đều

thienhac28@gmail.com

Học sinh
Thành viên
19 Tháng bảy 2017
27
5
21
22
Đắk Lắk
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một xe máy chuyển động thẳng chậm dần đều khi lên dốc. Sau 3s vận tốc của nó còn lại là 10 m/s. Sau khi đi được đoạn đường dài 62.5m thì nó dừng lại trên dốc. Thời gian xe máy đi từ khi lên dốc đến khi dừng lại là bao nhiêu ?
Các bạn giải chi tiết hộ mình với nhé, mình ngu Lí tận xương tủy rồi. Ai đó làm ơn giúp mình bài này, khai sáng hộ mình đi:r3

Red Lartern Koshka

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tư 2017
391
198
119
22
Hà Nội
THPT ở Hà Nội
Một xe máy chuyển động thẳng chậm dần đều khi lên dốc. Sau 3s vận tốc của nó còn lại là 10 m/s. Sau khi đi được đoạn đường dài 62.5m thì nó dừng lại trên dốc. Thời gian xe máy đi từ khi lên dốc đến khi dừng lại là bao nhiêu ?
Các bạn giải chi tiết hộ mình với nhé, mình ngu Lí tận xương tủy rồi. Ai đó làm ơn giúp mình bài này, khai sáng hộ mình đi:r3
Cho thiếu dữ kiện hay sao í.Bạn xem lại để nha.

Red Lartern Koshka

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tư 2017
391
198
119
22
Hà Nội
THPT ở Hà Nội
Chọn chiều dương là chiều chuyển động, mốc thời gian là lúc xe lên dốc.
Ta có:
[tex]\left\{\begin{matrix} v=v_{0}+a.t\\ 2.a.S=v^{2}-v_{0}^{2} \end{matrix}\right. \Leftrightarrow \left\{\begin{matrix} 10=v_{0}+3.a\\ 2.a.62,5=-v_{0}^{2} \end{matrix}\right.[/tex]
Giải ra là xong.
P/s: SOrry mình làm hơi tắt bạn tự câu chữ thêm vào nha.

Top Bottom