Hóa 10 Lk cộng hóa trị

Maltose mạch nha

Cựu TMod Hóa
Thành viên
24 Tháng bảy 2021
667
1,613
176
18
Bình Định
huyenthuong18Từ [imath]F_2[/imath] đến [imath]Cl_2[/imath]: do F không có orbital d, còn Cl, Br, I có orbital d trống, do đó xuất hiện liên kết [imath]\pi _{p \to d}[/imath] => Độ bền liên kết tăng => độ phân ly nhiệt giảm
Từ [imath]Cl_2[/imath] đến [imath]I_2[/imath]: độ phân ly nhiệt do bán kính nguyên tử tăng dần => độ dài liên kết tăng => độ bền liên kết giảm

huyenthuong18

Học sinh
Thành viên
12 Tháng chín 2021
100
89
36
Từ [imath]F_2[/imath] đến [imath]Cl_2[/imath]: do F không có orbital d, còn Cl, Br, I có orbital d trống, do đó xuất hiện liên kết [imath]\pi _{p \to d}[/imath] => Độ bền liên kết tăng => độ phân ly nhiệt giảm
Từ [imath]Cl_2[/imath] đến [imath]I_2[/imath]: độ phân ly nhiệt do bán kính nguyên tử tăng dần => độ dài liên kết tăng => độ bền liên kết giảm
Maltose mạch nhaCho em hỏi liên kết [math]\pi[/math] trong Cl2, Br2, I2 như thế nào ạ? Tại em thấy trong CTCT cũng như hình vẽ lai hóa của các phân tử đó chỉ thể hiện mỗi liên kết [math]\sigma[/math] thôi ạ

• Like
Reactions: Maltose mạch nha

Maltose mạch nha

Cựu TMod Hóa
Thành viên
24 Tháng bảy 2021
667
1,613
176
18
Bình Định
Cho em hỏi liên kết [math]\pi[/math] trong Cl2, Br2, I2 như thế nào ạ? Tại em thấy trong CTCT cũng như hình vẽ lai hóa của các phân tử đó chỉ thể hiện mỗi liên kết [math]\sigma[/math] thôi ạ
huyenthuong18Do các nguyên tố đó còn orbital d trống mà orbital d lại còn e chưa lk nên e trong phân lớp p sẽ cho vào d để tạo lk pi làm bền phân tử nha

Top Bottom