Tâm sự Liệu còn tồn tại người "nghèo" thực sự?

Thảo luận trong 'Tâm sự bạn trẻ' bắt đầu bởi Trương Đặng Cẩm Anh, 28 Tháng ba 2019.

Lượt xem: 165

1. Trương Đặng Cẩm Anh

Trương Đặng Cẩm Anh Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trung Học Cơ Sở Chu Văn An
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Thực sự đấy các bạn ạ ! Các bạn cứ để ý mà xem, thời buổi bây giờ có bao nhiêu người còn tin vào người "nghèo" ? Xung quanh chúng ta , cứ bảo những người ăn xin là nghèo , nhưng thực chất có phải họ đang thực sự túng thiếu , nghèo đói , khó khăn hay không ? Biết bao người chân tay lành lặn, vóc sức khỏe khoắn , cớ sao họ lại đi ăn xin ?! Mình viết tus này không để khinh thường hay tỏ ra bủn xỉn, xúc phạm những người đói khổ, nhưng thực trạng là " họ không khó khăn , họ vẫn sẵn sàng bán đi lòng tự trọng , ngồi lề đường để kiếm được chút bạc lẻ ! " . Chúng ta không tiếc những tờ giấy bạc chúng ta bỏ ra cho họ , nhưng như nào là xứng đáng , liệu chúng ta có đang tiếp tay cho những kẻ không có lòng tự trọng ấy hay không ?
    p/s: Mình đã trải qua cảm giác ấy . Có một lần , mình và các bạn thấy một người đàn ông ăn mặc rách rưới , khổ sở , bảo lên thành phố tìm vợ nhưng mất xe mất tiền . Các anh lớp trên và tụi mình đã góp tiền lại , tổng 108.000đ , đối với học sinh thế là không hề nhỏ . Các anh đếm tiền và bảo ông hãy lên công an phường để giải quyết và tìm xe máy . Ông gật đầu nhưng không đi luôn mà giục bọn mình đi trước . Tụi mình đi được một quãng ngắn thì các anh chạy lại bảo :'' Chúng ta bị lừa rồi , ông ấy không hề mất xe , chỉ dụ vậy thôi , anh thấy có người vẫy tay với ông ta bên đường , điệu bộ cũng khả nghi , lúc ta bảo ông ta lên đồn công an lại chần chừ " . Mình không tiếc đâu nhưng số tiền trao nhầm người cảm giác giận và khó chịu vô cùng ! Ai bị gặp tình trạng vậy rồi ,cảm giác như nào ?

The Joker, The key of loveKhánh Linh. thích bài này.
  2. Quang Đông

Quang Đông Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Thanh Bình

Thật đáng buồn khi họ lại lợi dụng lòng tốt của mọi người như vậy! Họ chân tay khỏe mạnh sao không kiếm một công việc gì đấy mà làm, cứ việc gì mà lại phải đi khất thế kia! Anh nghĩ em nên cho những người già, hoặc trẻ em! Người già họ không làm gì được nữa, trẻ em thì cho chúng có tiền đi học! Nhưng có những người lợi dụng cha mẹ mình già yếu mà bắt họ đi xin! Có những người bắt những đứa trẻ đi ăn xin để lấy lòng thương của mọi người! Sao họ lại đối xử với cha mẹ, con cái mình thế chứ! Thật là vô tâm! Em hãy mang số tiền ấy đóng vào các quỹ từ thiện đáng tin cậy và uy tín để số tiền đấy có thể đến được đúng người!

3. An Hòa 0124

An Hòa 0124 Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS LQS

Mình chưa bị lần nào nhưng mình biết cảm giác thất vọng khi trao tình yêu thương đến những người cần sự giúp đỡ. Không ngờ họ lừa mình. Xã hội đúng là quá đánh sợ

4. The key of love

The key of love Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Tổ chức sự kiện

Mình đã gặp phải trường hợp cũng tựa tựa vậy. Một hôm, do là ba mẹ mình đi làm nên mình mới đi ăn cơm bên ngoài, có 1 cô kia đi bán vé số, cô ấy ăn mặc rách rưới, nói chung tội nghiệp lắm, lại dẫn theo 1 đứa bé cầm cái bát để xin cơm. Mình thấy mà thương nên mình mới mua dùm cô ấy mấy tờ vé số và cho cô ấy 1 phần cơm để cô ấy và đứa bé đỡ đói. Ai dè lúc cô ấy về, mình đi theo cô ấy, OMG cô ấy đi xe tay ga, lại còn đánh thằng bé, quăng cả cọc vé số vô mặt nó, bắt nó đi bán. Mình tức lắm, chẳng phải vì tiếc tiền mà là vì mình đã bị mắc lừa và tiếp tay cho việc bạo hành trẻ em, lợi dụng lòng tốt người khác...Ức chế quá

5. The Joker

The Joker BTV World Cup 2018 Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    ๖ۣۜHØℂℳムノ➻❥ℱøԻμ๓™★彡

Cuộc sống giờ toàn cú lừa. Họ lợi dụng lòng tốt của chúng ta đó mà. Nói thật thì lừa mình là cả 1 vấn đề. Nếu nói theo trend thif đây toàn trường hợp "Chủ tịch giả nghèo và cái kết"

The key of love thích bài này.
  6. Trương Đặng Cẩm Anh

Trường học/Cơ quan:

Đúng đấy bạn ạ ! Họ trông như những người nghèo khổ , tận cùng rồi mà thực ra .... haizzz

The key of love thích bài này.
  7. realjacker07

realjacker07 Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường Đời

Chuyện những người giả vờ nghèo để lợi dụng móc tiền mọi người không phải là hiếm nên đi ra đường nên cảnh giác, nhưng cũng không vì thế mà vơ đũa cả nắm, mặc định tất cả những người khó khăn đều chỉ là những kẻ ích kỷ như vậy.

Tống Huy thích bài này.
  8. Trương Đặng Cẩm Anh

Trường học/Cơ quan:

Đúng đấy bạn ạ , bt đâu vẫn còn đấy những người thực sự cầm mình gúp đỡ...

9. Trần Nguyễn Đinh Phong

Trần Nguyễn Đinh Phong Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Hocmai Forum

Thật ra thì anh thấy em suy nghĩ tiêu cực quá nhỉ, đừng nên vơ đũa cả nắm như vậy chứ :)
    Bên ngoài kia thực sự là còn rất nhiều hoàn cảnh khó khăn cần chúng ta giúp đỡ. Em có biết thứ đáng sợ nhất trên cuộc đời là gì không?
    Là khi con người không còn lòng tin dành cho nhau nữa và như anh nghĩ, em đang vướng vào chuyện này :)

10. Nguyễn Ngọc Hạ Đan

Nguyễn Ngọc Hạ Đan Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường THCS Hưng Nhượng

anh Phong nói đúng đấy.Bạn không nên suy nghĩ tiêu cực như vậy.Tại sao bạn lại không nghĩ rằng là có thể họ làm điều đó vì bị ép buộc hay vì 1 lý do khác.Nhưng tóm lại chúng ta nên có niềm tin và đồng cảm với những người nghèo khổ

11. Nguyễn Ngọc Diệp 565

Nguyễn Ngọc Diệp 565 Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Tuấn Thiện

Đa phần là như thế cả. Họ đều chuộc lợi cho bản thân mà k nghĩ đến văn hóa. Nhưng trong 1 số đó vẫn còn vài người lưa thưa thật sự nghèo đấy chứ. Nhưng thôi, trên xã hội này cái gì cũng giả dối, đi trên đường mà thấy vậy thì giả bộ vô tâm rồi lướt qua thôi

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted