Sử 9 Liên Xô và các nước XHCN

T

trungwewac2013

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn ơi, giúp mình giải câu hỏi mở rộng này với:
* Vì sao Liên Xô là đàn anh đi trước, dẫn dắt các nước trên thế giới đi theo con đường XHCN còn Việt Nam là đàn em đi sau, theo con đường XHCN nhưng Liên Xô lại sụp đổ còn Việt Nam hiện nay vẫn tồn tại và vẫn đi theo con đường XHCN ?
Khó quá, mình cần các bạn giúp ! Mình cảm ơn nhiều nhé !

B

baothi2961999

Liên Xô là đàn anh đi trước vì Liên Xô có nhiều lợi thế: vũ khí hiện đại, diện tích đất nước lớn, quân đội mạnh và nhiều quân binh.
Việt Nam là đàn em đi sau, theo con đường XHCN nhưng Liên Xô lại sụp đổ còn Việt Nam hiện nay vẫn tồn tại và vẫn đi theo con đường XHCN là vì Liên Xô quá mạnh nên những nước chủ nghĩa đế quốc nhằm vào Liên Xô hạ gục và là vì Liên Xô là đàn anh nên phải tiêu diệt để các nước khác không đi theo con đường XHCN

B

bcd_hau_vodoi

Bạn baothi2961999 nói gần đúng rồi. Theo mình thì Việt Nam là đàn em đi sau nên rút ra được rất nhiều kinh nghiệm của các bậc đàn anh đi trước. Ví dụ như kinh tế Liên Xô trước đây là bao cấp nên đã sụp đổ. Còn Việt Nam giờ đây theo kinh tế tư bản chứ không phải bao cấp, mặc dù Việt Nam theo CNXH.:khi (72)::khi (157):

Top Bottom