Văn 9 Liên kết câu

Nhi_min

Học sinh
Thành viên
14 Tháng tám 2017
191
38
26
Bình Định
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chỉ ra các phép liên kết câu, liên kết đoạn và xác định rõ từ ngữ của các phép liên kết đó trong phần trích sau:
Tết năm nay là sự chuyển tiếp giữa hai thế kỉ, và hơn thế nữa, là sự chuyển giữa hai thiên niên kỉ. Trong thời khắc như vậy, ai ai cũng nói tới việc chuẩn bị hành trang bước vào thể kỉ mới, thiên niên kỉ mới.
Trong những hành trang ấy, có lẽ sự chuẩn bị bản thân con người là quan trọng nhất.

• Like
Reactions: Kuroko - chan

Kuroko - chan

Học sinh tiêu biểu
HV CLB Hội họa
Thành viên
27 Tháng mười 2017
4,573
7,825
774
21
Hà Nội
Trường Đời
Tết năm nay là sự chuyển tiếp giữa hai thế kỉ, và hơn thế nữa, là sự chuyển giữa hai thiên niên kỉ. Trong thời khắc như vậy, ai ai cũng nói tới việc chuẩn bị hành trang bước vào thể kỉ mới, thiên niên kỉ mới.
Trong những hành trang ấy, có lẽ sự chuẩn bị bản thân con người là quan trọng nhất.

• Phép liên kết là phép lặp " hành trang " trong câu 2 và câu 3 ( từ in đậm)
  • phép thế giữa câu 1 và 2 ( phần gạch chân)
Chúc bạn học tập tốt!

tdoien

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
28 Tháng hai 2017
1,929
2,804
544
Nam Định
Trường Trung học Phổ thông Trực Ninh B.
Chỉ ra các phép liên kết câu, liên kết đoạn và xác định rõ từ ngữ của các phép liên kết đó trong phần trích sau:
Hướng dẫn:
1, Phép lặp (từ ngữ ở câu trước lặp lại ở câu sau).
2, Phép thế: sự chuyển giữa hai thiên niên kỉ = thời khắc như vậy.
Chúc em làm tốt!

tdoien

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
28 Tháng hai 2017
1,929
2,804
544
Nam Định
Trường Trung học Phổ thông Trực Ninh B.
vậy bài làm ở trên của em có đúng không ạ?
Anh xem rồi.
Anh phân tích câu này như sau:
Tết năm nay là sự chuyển tiếp giữa hai thế kỉ(01), và hơn thế nữa, là sự chuyển giữa hai thiên niên kỉ (02). Trong thời khắc như vậy (03), ai ai cũng nói tới việc chuẩn bị hành trang bước vào thể kỉ mới, thiên niên kỉ mới.
01, 02, 03 là phéo thế (theo em)
Em chú ý 02 có cụm từ đằng trước là "hơn thế nữa) => ta chỉ cần đề cập là thế của 02 và 03.
Câu trả lời của em đúng, nhưng chưa chặt bởi ở đây có cụm từ "hơn thế nữa".

• Like
Reactions: Kuroko - chan

Kuroko - chan

Học sinh tiêu biểu
HV CLB Hội họa
Thành viên
27 Tháng mười 2017
4,573
7,825
774
21
Hà Nội
Trường Đời
Anh xem rồi.
Anh phân tích câu này như sau:
Tết năm nay là sự chuyển tiếp giữa hai thế kỉ(01), và hơn thế nữa, là sự chuyển giữa hai thiên niên kỉ (02). Trong thời khắc như vậy (03), ai ai cũng nói tới việc chuẩn bị hành trang bước vào thể kỉ mới, thiên niên kỉ mới.
01, 02, 03 là phéo thế (theo em)
Em chú ý 02 có cụm từ đằng trước là "hơn thế nữa) => ta chỉ cần đề cập là thế của 02 và 03.
Câu trả lời của em đúng, nhưng chưa chặt bởi ở đây có cụm từ "hơn thế nữa".
Dạ vâng .Lần sau em sẽ chú ý hơn.
Vậy là phần cụm từ "hơn thế nữa" và phần (01) sẽ bỏ đi đúng không ạ?

Lynn Lynn

Học sinh mới
Thành viên
12 Tháng bảy 2018
58
48
11
20
TP Hồ Chí Minh
THCS Lê Văn Tám
giúp mình bài tập 2 câu b) và c) trong bài Cách dẫn trực tiếp và cách dẫn gián tiếp nhé mọi người.....nhanh nhanh giúp mình nha... cảm ơn các bạn nhiều

Last edited:

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
giúp mình bài tập 2 câu b) và c) trong bài Cách dẫn trực tiếp và cách dẫn gián tiếp nhé mọi người.....nhanh nhanh giúp mình nha... cảm ơn các bạn nhiều
Phiền em đăng hoàn chỉnh đề lên cho mọi người nhé. Chứ đại đa số mọi người ở đây ko cùng cấp học với em đâu

• Like
Reactions: trunghieuak53

Hà Chi0503

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
26 Tháng mười 2017
1,685
4,335
529
Nghệ An
Đề bài yêu cầu viết 1 đoạn văn nghị luận có nội dung liên quan đến một trong ba ý kiến(ghi trong sgk) ; trích dẫn ý kiến đó theo hai cách : dẫn trực tiếp và dẫn gián tiếp. Ở đây mình chỉ đưa ý kiến b) và c) về lời dẫn trực tiếp/gián tiếp, đoạn văn bạn tự viết nếu cần chỉnh sửa ... thì bạn cứ đăng lên mọi người hỗ trợ nhé.
b. Giản dị trong đời sống, trong quan hệ với mọi người, trong tác phong, Hồ Chủ tịch cũng rất giản dị trong lời nói và bài viết, vì muốn cho quần chúng nhân dân hiểu được, nhớ được, làm được.
(Phạm Văn Đồng, Chủ tịch Hồ Chí Minh, tinh hoa và khí phách của dân tộc, lương tâm của thời đại)
+ Lời dẫn trực tiếp : Khi nói về đức tính giản dị của Bác Hồ, cố thủ tướng Phạm Văn Đồng từng viết: "Giản dị trong đời sống, trong quan hệ với mọi người, trong tác phẩm, Hồ Chủ Tịch cũng rất giản dị trong lời nói và bài viết vì muốn chi quần chúng nhân dân hiểu được, nhớ được, làm được".
+ Lời dẫn gián tiếp : Cố thủ tướng Phạm Văn Đồng đã khẳng định rằng Hồ Chủ Tịch giản dị trong đời sống, trong quan hệ với mọi người, trong tác phong và cũng rất giản dị trong lời nói, bài viết vì muốn cho quần chúng nhân dân hiểu được, nhớ được, làm được…

c. Người Việt Nam ngày nay có lí do đầy đủ và vững chắc để tự hào với tiếng nói của mình.
(Đặng Thai Mai, Tiếng Việt, một biểu hiện hùng hồn của sức sống dân tộc)
+ Lời dẫn trực tiếp : Nhà văn Đặng Thai Mai khi bàn về Tiếng Việt có viết : ''Người Việt Nam ngày nay có lí do đầy đủ và vững chắc để tự hào với tiếng nói của mình".
+ Lời dẫn gián tiếp : Nhà văn Đặng Thai Mai khi bàn về Tiếng Việt khẳng định rằng người Việt Nam ngày nay có lí do đầy đủ và vững chắc để tự hào với tiếng nói của mình.

Top Bottom