Sử 7 [Lịch Sử]câu hỏi tại sao

I

ilovemyfriendforever

Do bị oan bạn ạ.Haizz,câu chuyện cụ thể tớ ko nhớ chính xác,hiện nhà hát chèo VN đan có 1 vở về Nguễyn Trãi và vợ của ông,bạn có thể lên gg tìm về án oan của ông.
Chúc may mắn.

M

minvip501

chu di tam tộc
theo minh nhớ thui nha,tóm tăt thi hinh nhu la có lần vua đến nhà nguyễn trãi chơi thi mất tại đây va nguyên trai bi gian than gan cho toi giet vua=>chu di tam tộc

M

minh_minh1996

các bạn có thể nói dõ hơn dc ko mình đang cần ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

T

thongoc_97977

Để mình kể cho ha!
Ngày 27 tháng 7 (âm lịch)năm Nhâm Tuât1442,vua Lê Thái Tông đi tuần ở miền Đông,duyệt quan ở thành Chí Linh,Hải Dương.Nguyển Trãi đón vua ngự ở chùa Côn Sơn,nơi ở của Nguyễn Trãi.Ngày 4thắng(âm lịch) vua về đến Lê Chi Viên thuộc huyện Gia Định. Cùng đi với vua đó là Nguyễn Thị Lộ,một người thiếp của Nguyễn Trãi khi ấy đã vào tuổi 40 được vua Lê Thái Tông yêu quý vì sự xinh đẹp có tài văn chương,luôn được hầu ben cạnh vua. Khi về đến Lê Chi Viên,vua thức suốt đêm với Nguyễn Thị Lộ rồi băng hà,lúc này ông mơi20 tuổi.Các quan bí mật đưa về ngày 6 tháng 8(âm lịch) mới đến kinh sư,nửa đêm vào cung mới phát tang.Triều đình đã quy cho Nguyễn Thị Lộ giết vua,Nguyễn Trãi và gia đình bị án tru di tam tộc và bị giết ngày 16 thang 8(âm lich)năm 1442.Đến tháng 7(âm lịch) năm Giáp Thân1464,vua Lê Thánh Tông đã rửa oan cho Nguyễn Trãi
(Nguồn tài liệu:google)
hihi!!!

M

minh_minh1996

Cảm ơn nhe
you are very good belly!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Too good1

Top Bottom