Sinh 10 (Lí thuyết) Cấp độ tổ chức của sự sống

Haanh250123

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
6 Tháng ba 2021
387
608
91
Thái Bình
THPT Chuyên Thái Bình
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chương I: Giới thiệu chung về thế giới sống

A/ Các cấp tổ chức của sự sống (tổng quát)
- Nguyên tắc thứ bậc : nguyên tắc xây dựng từ cấp độ tổ chức thấp đến cấp độ tổ chức cao
Các cấp tổ chức thấp là nền tảng xây dựng các cấp tổ chức cao.
Các cấp tổ chức cao không chỉ mang những đặc điểm của cấp tổ chức thấp mà còn có những đặc tính nổi trội mà cấp tổ chức thấp không có
- Từ đó, ta có 2 nhóm chính:
+ Cấp độ tổ chức cơ bản: tế bào-> cơ thể-> quần thể-> quần xã-> sinh thái-> sinh quyển
+ Cấp độ tổ chức trung gian: phân tử-> đại phân tử-> mô-> cơ quan-> hệ cơ quan…
- Đặc điểm chung của 2 nhóm trên:
+ Hệ thống mở- tự điều chỉnh
+ Liên tục tiến hóa:
Sự sống tiếp diễn liên tục nhờ ADN truyền đạt thông tin di truyền từ thế hệ này qua thế hệ khác.
Mọi sinh vật đều có đặc điểm chung. Sinh vật trong quá trình tiến hóa luôn không ngừng phát sinh biến dị, đồng thời chọn lọc tự nhiên cũng tác động để giữ lại các đặc điểm thích nghi
=> Thế giới sinh vật có chung nguồn gốc nhưng có nhiều hướng tiến hóa khác nhau-> đa dạng, phong phú

Sơ đồ tư duy tham khảo

Kim Ngânn

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng chín 2021
301
293
66
TP Hồ Chí Minh
Cô em hỏi là tế bào là đơn vị cơ bản của thế giới sống. Vậy tại sao cơ thể, quần thể, quần xã và hệ sinh thái không phải là đơn vị cơ bản của thế giới sống ? Mong trả lời giúp em ạ. Em cảm ơn

Haanh250123

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
6 Tháng ba 2021
387
608
91
Thái Bình
THPT Chuyên Thái Bình
Cô em hỏi là tế bào là đơn vị cơ bản của thế giới sống. Vậy tại sao cơ thể, quần thể, quần xã và hệ sinh thái không phải là đơn vị cơ bản của thế giới sống ? Mong trả lời giúp em ạ. Em cảm ơn
Theo mình hiểu thì chắc ĐƠN VỊ cơ bản nó chỉ là MỘT cái cơ bản nhất thôi, và đó là tế bào. Còn cơ thể, quần thể,... là các cấp độ cao hơn, phức tạp hơn sau đó rồi.

Haanh250123

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
6 Tháng ba 2021
387
608
91
Thái Bình
THPT Chuyên Thái Bình
Cho mình hỏi là ví dụ của sinh vật ở mọi cấp độ đều không ngừng trao đổi vật chất và năng lượng với môi trường là gì ạ ?
Tức là sinh vật sống trong môi trường, chịu sự tác động và cũng tác động lại môi trường á. Sinh vật và môi trường tương tác với nhau
Ví dụ chúng ta luôn phải hô hấp lấy Oxi từ môi trường và thải Cacbonic ra môi trường.
Phần này mình không được học nên ý hiểu của mình là như vậy. Nếu có sai sót mong các anh chị box Sinh cute vào hỗ trợ ạ :>>

Top Bottom