[ Lí 7 ] Quang học. Đố ai giải được

N

newledanhtrong

T

thienthandethuong_minigirl

mình chỉ nêu cho bạn cách vẽ thôi,còn bạn tự vẽ hình nhé :
lấy ảnh S' của điểm sáng S qua gương 1
lấy ảnh F' của điểm sáng F qua gương 2
nối S' và F' cắt 2 gương 1 và 2 lần lượt tại I và K
tia SIKF là tia sáng cần vẽ

N

newledanhtrong

tớ chỉ cho nhé

Lấy ảnh S' của điểm S trên gương 1. Lấy ảnh S" của ảnh S' trên gương 2. Nối S" với F lấy giao điểm với gương là điểm tới I. Nối S' với điễm tới I có giao điểm với gương là L nối S với điểm tới L. HOÀN THÀNH:D

L

linhcr7

mình nghĩ sau khi dựng hình xong phải chứng minh hai góc phản xạ và góc tới = nhau, không thì ai tin mình dựng hình thế là đúng, phần này áp dụng tý toán học là ra ngay thôi
à quên, còn phải giải thích tại sao mình dựng hình thế nữa: vì tia phản xạ kéo dài đi qua ảnh ảo mà theo đề bài tia phản xạ đi qua I nên nối I với S'

T

ko cần chứng minh góc phản xạ = góc tới đâu bạn ạ,vì theo lí thuyết ta có : tia phản xạ có đường kéo dài đi qua ảnh của vật
vì vậy bài này ta chỉ cần vẽ hình & nêu cách vẽ là đc rùi :)

T

box lí dạo này buồn nhỉ,mình cho thêm 1 câu hỏi quang học đây(khó hơn 1 tí ^^):
cho 2 gương phẳng M và N đặt song song,mặt phản xạ quay vào nhau,trong khoảng 2 gương có 2 điểm A và B.trình bày cách vẽ 1 tia sáng từ A đến phản xạ trên gương M 2 lần,trên gương N1 lần rồi đến B.

N

newledanhtrong

bài này cũng tưong tự vạy thôi có gì đâu

Vẽ ảnh A' của A qua gương M, vẽ ảnh A" của ảnh A' qua gương N, vẽ ảnh A''' của ảnh A" qua gương M. Nối A''' với B lấy giao điểm với gương là I, nối A'' với I lấy giao điểm với gương là L, nối A' với L lấy giao điểm với gương là K, nối A với K. Ta được tia sáng AKLIB:p:p:p

T

tienhoang1996

cho thêm vài cấu hỏi nữa đi!!!!!!!!
giải được phải thank đấy nhá!!!!!!

Top Bottom