[ Lí 12 ] thời gian dao động trong con lắc đơn

B

bino110

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cho hỏi nếu MA=NB, (con lắc đơn dao động điều hòa)

thì vận tốc từ M--->A có = vận tốc từ H--->B ko?
thời gian từ N ---> H có = thời gian từ H---->M hay ko?

( xét trong T/2)

N

nguyenthuydung102

thì vận tốc từ M--->A không = vận tốc từ H--->B
thời gian từ N ---> H có = thời gian từ H---->M

B

bino110

câu trả lời của bạn qua đơn giản, nếu như bạn nghĩ lại câu 2, bạn sẽ thấy quãng đường đi như nhau, thời gian đi đi như nhau theo ý của bạn (thời gian từ N ---> H có = thời gian từ H---->M), thì vận tốc tăng dần từ N--->B phải = vận tốc giảm dần từ H--->A ( tương tự với thì vận tốc từ M--->A có = vận tốc từ H--->B
)

Nhưng thầy tôi lại nói thời gian từ N--->H và từ H---->M ko bằng nhau
và vận tốc cũng ko bằng nhau khi giảm cũng như khi tăng.

mấy thằng bạn trong lớp tranh cãi ghê quá.... mình thì cho rằng như trên mình đã giải thích...

B

bino110

để tôi hỏi lại cho rõ đề : vận tốc từ M---> A có = Giá trị tuyệt đối của vận tốc từ H----> A hay ko?
và thời gian từ N--->H có bằng thời gian từ H---M ko?

B

bongtuyet124

Dao động thực chất là hình chiếu của 1 chuyển động tròn đều lên đường thẳng đi ngang qua tâm đường tròn đó. Nếu muốn xác định thời gian thì bạn có thể vẽ hình tròn ra.
Nếu MA = HB \Rightarrow góc MOA không bằng góc HOB (trừ khi chúng = 60, tức là A là trung điểm MH) \Rightarrow thời gian khác nhau
Còn vận tốc thì mình chưa hiểu bạn muốn hỏi vận tốc nào? Vận tốc trung bình trên đoạn đó hay vận tốc tại 1 điểm nào đó

Last edited by a moderator:
N

nguyenthuydung102

câu trả lời của bạn qua đơn giản, nếu như bạn nghĩ lại câu 2, bạn sẽ thấy quãng đường đi như nhau, thời gian đi đi như nhau theo ý của bạn (thời gian từ N ---> H có = thời gian từ H---->M), thì vận tốc tăng dần từ N--->B phải = vận tốc giảm dần từ H--->A ( tương tự với thì vận tốc từ M--->A có = vận tốc từ H--->B
)

Nhưng thầy tôi lại nói thời gian từ N--->H và từ H---->M ko bằng nhau
và vận tốc cũng ko bằng nhau khi giảm cũng như khi tăng.

mấy thằng bạn trong lớp tranh cãi ghê quá.... mình thì cho rằng như trên mình đã giải thích...

tớ nghĩ bạn chưa hiểu rõ vấn đề,nếu như con lắc dao động điều hoà,thì thời gian đi từ N->H luôn bằng thời gian từ H>M và = 1/4 chu kì
vận tốc biến thiên liên tục ,ở điểm H vận tốc của nó lớn nhất và giảm dần khi đi về vị trí 2 biên,ở 2 vị trí M,N vận tốc =0,ở vị trí A và B vận tốc trái dấu nhau nhưng có chung độ lớn là [TEX]v=Vmax.\frac{\sqrt{3}}{2}[/TEX]
từ đó bạn có thể dễ dàng thấy rằng vận tốc tăng dần từ N--->B không bằng vận tốc giảm dần từ H--->A
bạn có thể tham khảo công thức này để thấy rõ hơn sự phụ thuộc vận tốc theo li độ
[TEX]v=\pm \omega \sqrt{({A}^{2}-{X}^{2})}[/TEX]

Top Bottom