[ Lí 12 ] Mong anh chị giải giúp bài dao động

T

thanhphu2007

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em vừa mới làm trắc nghiệm vật lí xong, nhưng em coi đáp án và lời giải thì không hiểu nên em nhờ anh chị giải cặn kẽ dùm em nha:
Một vật dao động điều hoà có pt dao động [TEX]x=Asin(\omega+\frac{\pi}{2})[/TEX]. Kết luận nào sau đây là đúng?
A. [TEX]Wd= \frac{1}{2}.m.\omega^2.A^2.Cos^2(\omega.t+\frac{\p}{2})[/TEX]
B. [TEX]Wt =\frac{1}{2}. m.\omega^2.A^2.Sin^2(\omega.t+\frac{\pi}{2})[/TEX]
C.[TEX] v=-A.\omega.Sin.\omega.t[/TEX]
D. Cả A,B,C đều đúng

và đáp án đúng là C, mà em xem hoài không hiểu ai giải dùm em chi tiết lại dùm em. Mong anh chị giúp em

Last edited by a moderator:
L

lequangvinh9x

Em vừa mới làm trắc nghiệm vật lí xong, nhưng em coi đáp án và lời giải thì không hiểu nên em nhờ anh chị giải cặn kẽ dùm em nha:
Một vật dao động điều hoà có pt dao động x=Asin(\omega+pi/2). Kết luận nào sau đây là đúng?
A. Wd= 1/2.m.\omega^2.A^2.Cos^2(\omega.t+pi/2)
B. Wt = 1/2.m.\omega^2.A^2.Sin^2(\omega.t+pi/2)
C. v=-A.\omega.Sin.\omega.t
D. Cả A,B,C đều đúng

và đáp án đúng là C, mà em xem hoài không hiểu ai giải dùm em chi tiết lại dùm em. Mong anh chị giúp em

Cái này đơn giản mà bạn
[TEX]v=x'[/TEX]
[TEX]\Leftrightarrow v=A\omega\cos(\omega t+\pi/2)[/TEX]
[TEX]\Leftrightarrow v=-A\omega\sin{\omega t}[/TEX]
Bạn cần nhớ cái công thức lượng giác [TEX]\cos(\alpha+\pi/2)=-\sin\alpha[/TEX]

L

laotama

theo mình thì câu D mới đúng bởi đây là viet theo hàm sin
bạn đọc bài này ở đâu vậy
có thể sách sai thì sao???????????

Q

quansuquatmo

Bài này theo mình được biết nó ở trong phần trắc nghiệm của diễn đàn học mãi, mình làm bì này và xem đáp án rồi thì câu C đúng, nhưng mình cũng không biết tại sao câu A và B sai nữa, ai giúp mình giải thich tại sao câu A và B sai không?

P

pqnga

Một vật dao động điều hoà có pt dao động [TEX]x=Asin(\omega+\frac{\pi}{2})[/TEX]. Kết luận nào sau đây là đúng?
D. Cả A,B,C đều đúng

Câu C đúng vì
[TEX]x = A\sin(\omega t + \frac{\pi}{2}) = A\cos(\omega t)[/TEX]
Cái này dùng công thức đổi hàm lượng giác ^
Bi giờ mình xin đính chính lại là : ko bít vì sao câu AB lại sai nữa^^Ban nãy hem chú ý đề....^^

T

thinhtran91

Câu C thì chắc chắn là đúng như các bạn trên đã giải thích, riêng với việc câu A và B sai, mình không đồng ý với cách giải thích của bạn pqnga, theo chương trình học mới của 12 thí điểm, chúng ta khảo sát dao động cơ dưới dạng hàm cos, vì thế 1 số bạn quên rằng là dao động cơ vẫn khảo sát đc với phương trình hàm sin, với đề này, dao động đc cho ở hàm sin , tiến hành đạo hàm bình thường các kết quả ở câu A và B đều chấp nhận đc. Câu này đáp án đúng phải là D, nhưng nếu đáp án chọn C thì theo ý kiến cá nhân mình , là tác giả muốn hướng học sinh theo chiều hướng của Bộ , tức là chấp nhận hàm cos. Hoặc tệ hơn là đáp án sai. Đề này thật sự rất dở. Mình nghĩ các bạn chọn D vẫn đúng.

T

thinhtran91

nếu chọn đáp án là C thì chắc chắn là đáp án sai hoặc như mình đã giải thích ở trên, ít nhất thì cũng mong là như vậy.

L

lequangvinh9x

Uhm, các bạn nói mình mới suy nghĩ lại thấy đúng là như thế. Các đáp án trên học mãi này có vấn đề đó bạn ah. Mình nhớ hồi tết vừa rồi mình có làm bài kiểm tra để lấy tiền, rõ ràng là SGK ở bên cạnh, nhìn đúng đáp án mà khi chọn vẫn bị sai. Với lại làm toán lớp 6 ;)) để kiếm tiền cho thằng em thì những câu mình chắc chắn là đúng cũng bị cho là sai.

Q

quansuquatmo

D. Cả A,B,C đều đúng

Không phải đáp án của học mãi sai đâu mà các bạn nhìn không kĩ đấy, đề cho pt [TEX]x=Asin(\omega+\frac{\pi}{2})[/TEX] Nên câu A và câu B sai, vì:
Cau a/ từ gốc sin----> cos là phải - [TEX]\frac{\p}{2}[/TEX] vậy câu A bị loại
Câu B/ công thức sai
Vì thế từ câu A và B sai thì ----> D sai, vậy còn câu C là đúng

T

thinhtran91

=)), bạn quansuquatmo ơi, gì mà từ gốc sin sang gốc cos :)), động năng là 1/2 m v^2.
mà v là đạo hàm bậc 1 của x nên nó chuyển từ sin sang cos (chuyển này là vì đạo hàm) chứ đâu có phải là dùng lượng giác đâu >"<. Còn câu B bạn bảo công thức sai, là sai chỗ nào bạn nhỉ? bạn chỉ giúp mình với ? ^^

L

lequangvinh9x

bạn thinhtran91 nói đúng đấy, đó chỉ là bình phương lên thôi chứ có biến đổi lượng giác gì đâu mà ông quansuquatmo nói thế

Q

quansuquatmo

Vậy thầy cô học mãi sai hả các bạn, mà mình hỏi cô dạy Lí mình thì cũng nói câu C đúng, vì câu này theo chương trình cũ, chương trình mới kg học.

L

lequangvinh9x

đúng rồi, thấy đúng là được chứ chả nhẽ không học mà lại khẳng định 1 cái lí thuyết đuợc mọi người công nhận là đúng là sai hả

Top Bottom