[Lí 12]Giải thích về cường độ âm

K

kiburkid

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Giữ nguyên công suất phát âm của một chiếc loa nhưng tăng dần tần số của âm thanh mà máy phát ra từ 50Hz đến 20 kHz. Những người có thính giác bình thường sẽ nghe được âm với cảm giác
A. to dần rồi nhỏ lại
B. có độ to nhỏ không đổi
C. to dần
D. nhỏ dần

N

nhoc_maruko9x

Theo mình là to dần rồi nhỏ lại, vì độ to tăng theo tần số, nhưng khi đến 20kHz là đạt đến sóng siêu âm, con người sẽ ko nghe dc nữa.

H

huutrang93

Giữ nguyên công suất phát âm của một chiếc loa nhưng tăng dần tần số của âm thanh mà máy phát ra từ 50Hz đến 20 kHz. Những người có thính giác bình thường sẽ nghe được âm với cảm giác
A. to dần rồi nhỏ lại
B. có độ to nhỏ không đổi
C. to dần
D. nhỏ dần

Âm cũng chỉ là sóng, khi tăng tần số lên tức trong 1 đơn vị thời gian, có nhiều hạt đập vào tai người hơn nên âm to hơn

N

nhoc_maruko9x

Âm cũng chỉ là sóng, khi tăng tần số lên tức trong 1 đơn vị thời gian, có nhiều hạt đập vào tai người hơn nên âm to hơn
Có lẽ nói "hạt" ở đây ko dc thích hợp đâu bạn. Với âm thanh thì tính chất hạt quá mờ nhạt, chủ yếu là tính sóng. Và khi f > 20kHz thì vượt khỏi ngưỡng nghe của con người, nên ko nghe thấy gì nữa.

H

huutrang93

Có lẽ nói "hạt" ở đây ko dc thích hợp đâu bạn. Với âm thanh thì tính chất hạt quá mờ nhạt, chủ yếu là tính sóng. Và khi f > 20kHz thì vượt khỏi ngưỡng nghe của con người, nên ko nghe thấy gì nữa.

ừ, mình nói hạt là ví dụ vậy thôi :D
trên 20 kHz giống như ai đó đứng bên cạnh mà hét vào tai ta, như vậy thì đâu phải là không nghe được

Q

quytu_pro

theo tui thì là to dần đến khi tai hok chịu nổi tan số nao đó thi màng nhĩ sẽ bị thủng va hok nghe thấy jì nữa.

N

nhoc_maruko9x

ừ, mình nói hạt là ví dụ vậy thôi :D
trên 20 kHz giống như ai đó đứng bên cạnh mà hét vào tai ta, như vậy thì đâu phải là không nghe được
Làm gì có ai hét ra âm 20kHz...:-SS
Sóng trên 20kHz và dưới 16Hz thì tai người ko thể nghe dc. Chứ ko phải cứ to là nghe dc đâu bạn :)

F

friendlyboy193

bài này mình nghĩ là to dần
bởi vì cho tới 20K HZ tai người vận nghe duọc tuy hoi đau ti
cho nên nó vẫn to dần ( càng to càng đau tai ) conf lớn hơn nữa thì mới không nghe đc)

K

kiburkid

Đề cho là từ 50 -> 20k Hz mà
Vẫn trong ngưỡng âm thanh
Đáp án đúng là
to dần rồi nhỏ lại
Nhưng mình nghĩ là không đổi
Độ to của âm liên quan gì đến tần số chứ, chỉ liên quan đến công suất phát âm thôi mà

Đáp án là to dần rồi nhỏ lại, mọi người nghĩ ra lý do gì để giải thích đi :))

F

firephoenix52

Mình nghĩ cái này cũng như cộng hưởng. Lúc đầu là to dần đến tần số dao động riêng của màng nhĩ, sau đó thì nhỏ dần.

N

nhoc_maruko9x

Đề cho là từ 50 -> 20k Hz mà
Vẫn trong ngưỡng âm thanh
Đáp án đúng là
to dần rồi nhỏ lại
Nhưng mình nghĩ là không đổi
Độ to của âm liên quan gì đến tần số chứ, chỉ liên quan đến công suất phát âm thôi mà

Đáp án là to dần rồi nhỏ lại, mọi người nghĩ ra lý do gì để giải thích đi :))
Độ to của âm phụ thuộc cường độ âm và tần số âm đấy bạn.

C

conifer91

Đầu tiên ta bỏ qua trường hợp người nghe bị thủng màng nhĩ khi f tiến dần tới 20000 hz :p ( thường là thủng ) . SGK ghi là khi âm có tần số > 20000 hz thì ko có cảm giác âm trong tai . Chẳng lẽ khi f=19999,999 hz âm to kinh khủng khiếp vậy mà tăng 0,001 hz nữa liền ko nghe thấy gì luôn :D ? Tất nhiên là tai phải nghe nhỏ dần từ 1 giá trị nào đó của f rồi . Đáp án là đầu tiên nghe to sau đó nhỏ dần .

Last edited by a moderator:
Top Bottom