[ Lí 12 ] Cách học Quang Hình

T

tieuthu258

Nói chung thì phần nào cũng khó

nhưng nếu cố gắng thì thấy cũng binhg thường bạn à

PHần quang hình nói chung là cũng nhìu lý thuyết

Bạn cần nhớ tất cả các CT về gương phẳng. gương cầu, thấu kính....

về sự tạo ảnh ( kái này hay hỏi lý thuyết cực )

Tớ học theo một quyển sách thì phần Quang hình này có tới 18 dạng bài tập

ít thế thôi mờ ^^

chúc bạn học tốt !

M

minhtienls

uhm` mình cũng không phải là học tốt về phần này nhưng cũng góp ý với bạn như sau:
1.Học thuộc hết các công thức đăc biệt là các dạng khai triển của nó.
2.Nắm thật chắc các lý thuyết cơ bản (cái này thì khỏi nói).
3.Làm thật nhìu BT kể cả làm lại đôi khi nhưng câu tưởng chừng wa' dễ thì lại sai đó bạn ạ.
4.Đọc thật nhiu` sách vì có thể mỗi tác giả lại có wan điểm riêng.Công thức hay
5.Nên có 1 chút đầu óc tưởng tượng vì quang hình cần phải hiểu được hiện tượng xảy ra như thế nào.
Thôi mình chỉ có vậy thôi ai còn cách nào hay hơn thì chỉ với >:D< >:D< >:D< :-? :-? :-? :-?

L

lovemore

phần này ngày xưa mình làm bt cũng khá nhanh
phải rèn thành kỹ năng cơ
để làm sao khi đọc đề chỉ cần thay số vào Ct đã nhớ cho nhanh
đã là quang hình thì cần nhất cái vẽ hình cho trực quan, ko là dễ bị nhầm lắm
phần này khi làm bt xong, bạn phải vẽ lại hình cho nhớ nhé

K

kuteboy_qn

Nếu đầu như trâu, cày như trâu, học như trâu, cuối cùng ngu như trâu :)). TH nay mình gặp nhìu rồi, học rất nhìu chạy sô cũng dữ, 1 2h sang vẫn học, mà mỗi may bài tập khó khó chút chẳng làm được (đây là tác hại của việc học nhớ, học vẹt, học thuộc quá nhiều)

HỌC thuộc các công thức oki. nhưng chỉ những công thức cơ bản thôi bạn. như thế sẽ dễ nhớ hơn vì no ít và dễ thuộc. rồi từ đó suy ra các CT khác. vì các CT tính nhanh cũng bắt nguôn từ CT cơ bản.

GIẢI những bài cơ bản để hiểu bản chất của hiện tượng rồi áp dụng vào nhiều bài khác, dù lạ nhưng chỉ cần năm được chuyển biến của CT là sẽ làm được tất cả các bài tập cơ bạn ở dạng khác (mà không cần phải làm hết tất cả đâu, chỉ một số dạng mà bạn cho là khó không thể nghĩ ra thì hãy ghi chep cẩn thận rồi làm từ từ các bài tương tự)

Li thuyết đương nhiên phải hiểu căn bản rồi, từ đó cần phải tưởng tượng một chút về vật, việc sẽ diễn ra tiếp theo, nói chung cái này muốn khó thì khó (đánh đố), muốn dễ thì phải học bài

Nhưng tóm lại: "TRONG TOAN LÍ, BAO NHIÊU ẨN SỐ THÌ CẦN BẤY NHIÊU PHƯƠNG TRÌNH". áp dụng câu này bất di bất dịch. :)) sẽ làm được một khối lượng khá bài tập đấy bạn
GOOD LUCK

K

kenos

có anh em nào post thêm một số lý thuyết và bài tập hay "đụng" cho pàkon đi.
nói dzị thui chưa đủ đâu
:(
:D >:)

Top Bottom