[LHKKC] Đề xuất câu hỏi trong bài giảng số 5 tại Lớp học không khoảng cách

HMF Ngữ văn

BQT môn Văn
Cu li diễn đàn
2 Tháng năm 2017
390
5,243
451
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người.

Theo như sự thống nhất từ các phản hồi ý kiến của các bạn trong đợt phản hồi về LHKKC lần thứ 4 thì trong các buổi học online tiếp theo thì chúng ta sẽ chuyển sang việc đề xuất câu hỏi thay vì lựa chọn ngẫu nhiên như trước nữa nhé.

Các bạn đề xuất câu hỏi theo mẫu sau đây:
1. Câu hỏi thuộc lớp mấy?
2. Câu hỏi là dạng đề: (Nghị luận xã hội/ nghị luận văn học/ đọc hiểu)
3. Nội dung câu hỏi:
4. Link câu hỏi đó đã hỏi trên HMF:

Ví dụ:
1. Câu hỏi thuộc lớp: 10
2. Câu hỏi là dạng đề: đọc hiểu
3. Nội dung câu hỏi:
Đọc đoạn trích sau và thực hiện các yêu cầu:
Ý nghĩ chiến thắng sẽ giúp bạn trở thành người chiến thắng. Điều đó lý giải tại sao việc biết cách giữ thái độ chiến thắng là quan trọng…
Khi bắt tay vào học tập, điều gì có giá trị nhất đối với bạn? Trí tuệ? Gen di truyền? Hay sự giáo dục?
Tất cả những điều trên đều giữ một vai trò nhất định trong khả năng học tập của bạn. Song, có một điều ảnh hưởng đến quá trình học tập của bạn nhiều hơn tất cả những yếu tố trên cộng lại. Đó chính là “thái độ chiến thắng”.
Nếu bạn kỳ vọng ở bản thân mình, có lòng tự trọng cao và niềm tin chiến thắng thì bạn sẽ thành công, sẽ đạt được những kết quả cao. Người xưa có câu “Cái gì nghĩ đến, nó sẽ đến” và Henry Ford bổ sung thêm: “Bạn luôn đúng khi quyết định có thể làm được điều gì và không làm được điều gì”. Hãy nghĩ mình là người chiến thắng, bạn sẽ chiến thắng.
Hay giữ thái độ tin cậy, mọi thứ sẽ thay đổi tức khắc. Khả năng sẽ biến thành triển vọng và hạn chế sẽ trở thành cơ hội.
Câu 1. Chỉ ra phương thức biểu đạt chính của đoạn trích.
Câu 2. Theo tác giả, điều gì ảnh hưởng nhất đến quá trình học tập?
Câu 3. Anh (chị) hiểu như thế nào về ý kiến của tác giả: Hãy nghĩ mình là người chiến thắng, bạn sẽ chiến thắng?
Câu 4. Từ đoạn trích trên, anh (chị) rút ra được bài học gì trong học tập?
4. Link câu hỏi đã đăng trên HMF: https://diendan.hocmai.vn/threads/hay-nghi-minh-la-nguoi-chien-thang-ban-se-chien-thang.838539/

Lưu ý: Nếu nội dung câu hỏi quá nhiều thì hãy spoiler lại nha :D

Ngoài ra, không giới hạn số lượt đề xuất câu hỏi của mỗi bạn. Khi nào các bạn có đề xuất câu hỏi nào thì cứ đăng ra một bài đề xuất như mẫu trên là được nhé.

Đến 21h ngày 8.11.2021 là mình sẽ chốt các đề xuất và tiến hành mở lượt bình chọn nha :D

Và cuối cùng, nếu các bạn có thắc mắc nào thì cứ phản hồi tại đây và nhớ tag @baochau1112 vào nhé. Vì đôi khi mình sẽ không rà soát hết bài ý nên các bạn tag mình vào cho chắc nhé ^^

Vinhtrong2601

Học sinh gương mẫu
Thành viên
4 Tháng bảy 2021
1,211
5,487
491
17
Long An
Trường THCS Thị Trấn Đông Thành
1. Câu hỏi thuộc lớp mấy: lớp 9
3. Nội dung câu hỏi: "Một cánh én nhỏ chẳng làm nên mùa xuân". Hãy trình bày suy nghĩ của em về câu hát trên*
4. Link câu hỏi đó đã hỏi trên HMF: https://diendan.hocmai.vn/threads/cau-hat-cua-nhac-si-pham-tuyen.837859/

Xuân Hải Trần

Học sinh gương mẫu
Thành viên
9 Tháng bảy 2021
1,235
5,408
491
Hà Nội
Hogwarts School of Witchcraft and Wizardry!!
1. Câu hỏi thuộc lớp mấy: lớp 9

3. Nội dung câu hỏi:*Có một người mù đi trên con đường tối, trên tay lại cầm theo một chiếc đèn lồng. Một người thấy lạ liền hỏi:
- Ông có thấy đường đâu mà cầm theo chiếc đèn lồng làm gì?
Người mỉm cười và trả lời:
-Tôi cầm theo chiếc đèn này để người khác khỏi đâm sầm vào tôi. Làm vậy có thể giữ an toàn cho bản thân mình.

Suy nghĩ của em về bài học được gợi ra từ câu chuyện trên.*

4. Link câu hỏi đó đã hỏi trên HMF: https://diendan.hocmai.vn/threads/ngon-den-cua-nguoi-mu.837323/

• Like
Reactions: baochau1112
Top Bottom