Hóa 10 Lập luận về sự hình thành của X- từ O2- và NO

lefa-undo

Học sinh
Thành viên
25 Tháng chín 2022
85
122
21
24
Đà Nẵng
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong quá trình trao đổi chất ở cơ thể con người, oxi phân tử có thể chuyển thành anion O2-. Anion này là chất oxi hoá mạnh, có khả năng phân huỷ tế bào. Tuy nhiên, một số loại enzym trong cơ thể người có tác dụng xúc tác để chuyển O2- thành có chất không độc hại. NO được biết là một chất khí độc, khi vào cơ thể người, nó dễ dàng kết hợp với O2- để tạo thành anion X-. Anion này cũng là một tác nhân oxi hoá mạnh, có khả năng phá huỷ protein, ADN và lipit, gây các bệnh về tim, bệnh Alzhemier, bệnh đa xương cứng, … Vẽ giản đồ obitan phân tử của O2- và của NO. Dựa trên giản đồ obitan phân tử đã vẽ, hãy lập luận về sự hình thành của X- từ O2- và NO. Mọi người giúp mk với ạ.

thuyduongne113

Cựu TMod Hóa
Thành viên
26 Tháng tám 2021
1,369
1,660
216
Bình Định
Viện dầu và cây có dầu
Trong quá trình trao đổi chất ở cơ thể con người, oxi phân tử có thể chuyển thành anion O2-. Anion này là chất oxi hoá mạnh, có khả năng phân huỷ tế bào. Tuy nhiên, một số loại enzym trong cơ thể người có tác dụng xúc tác để chuyển O2- thành có chất không độc hại. NO được biết là một chất khí độc, khi vào cơ thể người, nó dễ dàng kết hợp với O2- để tạo thành anion X-. Anion này cũng là một tác nhân oxi hoá mạnh, có khả năng phá huỷ protein, ADN và lipit, gây các bệnh về tim, bệnh Alzhemier, bệnh đa xương cứng, … Vẽ giản đồ obitan phân tử của O2- và của NO. Dựa trên giản đồ obitan phân tử đã vẽ, hãy lập luận về sự hình thành của X- từ O2- và NO. Mọi người giúp mk với ạ.
lefa-undo@tiểu thiên sứ , @Nguyễn Linh_2006 , @Maltose mạch nha xem thử câu này nhé ^ ^

lefa-undo

Học sinh
Thành viên
25 Tháng chín 2022
85
122
21
24
Đà Nẵng
Có ai giúp mk được không ạ ;-; mk đợi mấy bx nay kiểu :Tuzki13 ;-;

• Like
Reactions: Myfriend_FPT

thuyduongne113

Cựu TMod Hóa
Thành viên
26 Tháng tám 2021
1,369
1,660
216
Bình Định
Viện dầu và cây có dầu
Có ai giúp mk được không ạ ;-; mk đợi mấy bx nay kiểu :Tuzki13 ;-;
lefa-undoTụi mình vẫn đang bí í, từ đây tới chủ nhật tụi mình sẽ cố gắng học hỏi thêm hi vọng sẽ có thể trả lời cho bạn nha, nếu không bọn mình cũng sẽ phản hồi để bạn không chờ nữa nhé :((((((

lefa-undo

Học sinh
Thành viên
25 Tháng chín 2022
85
122
21
24
Đà Nẵng
Tụi mình vẫn đang bí í, từ đây tới chủ nhật tụi mình sẽ cố gắng học hỏi thêm hi vọng sẽ có thể trả lời cho bạn nha, nếu không bọn mình cũng sẽ phản hồi để bạn không chờ nữa nhé :((((((
thuyduongne113Cảm ơn nhiều nhé :3 Mn tốt bụng quá
(Câu hỏi mk đưa ra là một câu trong đề chọn HSG hoá 10 khu duyên hải bắc bộ năm 2022 của trườngTHPT chuyên Bắc Ninh á)

Nguyễn Linh_2006

Cựu Mod Hóa
Thành viên
23 Tháng sáu 2018
4,076
12,758
951
Nam Định
THPT chuyên Lê Hồng Phong
lefa-undoCái này liên quan đến thuyết MO. Không biết bạn đã học thuyết này chưa nhỉ? Nếu chưa thì hơi khó để nói cho bạn hiểu ớ :<

lefa-undo

Học sinh
Thành viên
25 Tháng chín 2022
85
122
21
24
Đà Nẵng

lefa-undo

Học sinh
Thành viên
25 Tháng chín 2022
85
122
21
24
Đà Nẵng
lefa-undoChỉ là mk đang thắc mắc chỗ từ 2 giản đồ MO của 2 chất/ion,.. khi cho tác dụng với nhau -> sản phẩm
Làm thế nào dựa trên 2 giản đồ MO để biết nó ra được sp gì ạ
Có phải là có số e -> biểu diễn dưới dạng MO -> chất không ạ?

• Like
Reactions: Myfriend_FPT

thuyduongne113

Cựu TMod Hóa
Thành viên
26 Tháng tám 2021
1,369
1,660
216
Bình Định
Viện dầu và cây có dầu
lefa-undoBạn mình giải thích là 2 phân tử này có e tự do nên dễ dàng kết hợp lại với nhau tạo X- nha, mình chỉ biết như vậy thôi ^ ^

Top Bottom