Tâm sự Làm thêm tại nhà

minhloveftu

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
15 Tháng một 2019
3,097
2,567
501
Quảng Trị
Trường Đời
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em chào mọi người ạ, hôm nay em lên đây có chút chuyện muốn tâm sự cũng như muốn hỏi ạ. Em năm nay lớp 11 sắp lên 12 rồi, em dự tính là kiếm 1 công việc làm thêm tại nhà để tự kiếm tiền để sau này có thể tự lo một phần khi đi học đại học. Em định đăng kí làm CTV viết bài trên mạng, em có tham khảo thì thấy thu nhập cũng khá ổn nhưng chưa biết phân bố thời gian thế nào để vừa có thể học và làm việc hợp lí. Anh/chị có thể đưa ra lời khuyên cho em không ạ, với lại em không muốn bố mẹ biết vì như vậy có thể em sẽ không được làm việc nữa, nhưng ví dụ nếu em nhận được tiền thì nhận như thế nào ạ, em chưa có thẻ ATM nên giờ đang hơi rối.
Em cảm ơn
@Thu Phương 195

• Like
Reactions: VânHà.D

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Chào em. Chị bày tỏ sự vui mừng khi em đã có tinh thần lao động, san sẻ ghánh nặng kinh tế cho gia đình. Em thật sự là 1 học sinh tiến bộ không chỉ đối với danh hiệu mà diễn đàn trao tặng mà nó vượt ra cả cuộc sống đời thường của bản thân em. Về việc làm thêm mà em chia sẻ đó là CTV viết bài trên mạng thì như chị được biết, ở trên các trang facebook, nhiều tài khoản hay đăng tuyển CTV đăng bài bán hàng online, chốt đơn hàng cho chủ shop và bên cạnh đó cũng có mức thưởng khá là hấp dẫn. Việc nhận tiền thì thường họ sẽ trả qua thẻ ATM hoặc thẻ cào điện thoại. Theo quy định hiện nay thì cá nhân từ 18 tuổi trở lên mới được làm thẻ ATM, em chưa đủ tuổi nên không làm thẻ được. Em có thể nhận tiền thông qua số tài khoản ngân hàng của người thân quen mà em tin tưởng. Theo chị, nhu cầu làm thêm là chính đáng, làm CTV đăng bài thì cũng không mất nhiều thời gian cho em, nội dung đăng thì chủ shop họ sẽ làm cho em rồi. Tuy nhiên thì trước mắt em nên tập trung hơn cho việc học vì mục tiêu cuối cùng là đỗ đại học. Sau này đi học đại học thì em sẽ có nhiều cơ hội đi làm thêm (chỉ sợ em không có sức để làm thôi) và cũng phải cân đối cả việc học nữa. Còn hiện nếu bố mẹ cho phép thì sắp tới vào hè, em có thể xin làm các việc tại nhà như làm mỹ ký, nhặt chỉ, nhồi thú, làm bánh handmade, đồ ăn, đồ uống tự làm bán ol, gia sư các môn( tiếng anh, toán, lý, hóa, sinh, văn, sử, địa) cho các em nhỏ hơn... hoặc xin đi làm các công việc thời vụ khác (nếu bố mẹ đồng ý). Còn thêm nữa thì em có thể học bói bài tarot, xem trên mạng cũng cho thu nhập khá. Tuy nhiên em mất thời gian tìm hiểu học hỏi. Cái này thì em lựa xem như nào nhé.
Chúc em đạt mục tiêu của mình. Đỗ đại học chỉ là 1 bước nhảy, đó là mục tiêu trong 1 giai đoạn nhất định.

Last edited:
Top Bottom