Sức khỏe Làm thế nào để không quá áp lực về việc học?

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
THPT chuyên Lê Thánh Tông
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Dạ cho em xin ý kiến và lời khuyên ạ. Làm thế nào để cân bằng việc học tập và những điều khác ạ? Làm cách nào để có tinh thần và khả năng học tập hiệu quả trong khi vẫn giữ được tiến độ học (không chểnh mảng)?
Em cảm ơn.

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Dạ cho em xin ý kiến và lời khuyên ạ. Làm thế nào để cân bằng việc học tập và những điều khác ạ? Làm cách nào để có tinh thần và khả năng học tập hiệu quả trong khi vẫn giữ được tiến độ học (không chểnh mảng)?
Em cảm ơn.
đầu tiên là chúc em năm mới tốt lành và học tốt nhé :D
điều quyết định là khi em làm việc gì cũng phải tập trung để rút ngắn thời gian làm việc.
em phải phân bổ thời gian cho từng việc, lập thời gian biểu cho từng việc một cách hợp lý. Khi học bài, e phải cực tập trung, hoặc có thể nghe nhạc baroque để tập trung hơn. Và nếu như tập trung được thì em phải yêu thích việc học đã, khi đó thì em sẽ có động lực để học hơn nè em

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,049
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Em cảm ơn.
Là em hãy mất cân bằng một thời gian rồi em tự ý thức lại nhé :> Lời khuyên nghe vớ vẩn nhưng nó là thực tế, vì khi em chưa đứng ở dưới đáy nhìn lại quãng đường mình tụt dốc thì em không thể biết mình đã và đang sai những gì. Nếu đang cảm thấy mình ở đáy rồi thì hãy nhìn xem thử mình đã sai ở đâu nhé, mình chưa tập trung thì tìm cách tập trung hơn, mình thiếu bạn đồng hành thì tìm 1 người bạn như thế. Mỗi người chểnh mảng vì 1 lý do nên em hãy rút hết ổ điện ra, ngồi một mình với 1 tờ giấy, viết ra những điều em muốn viết rồi giải quyết ngay. Đó là cách chị đã vượt qua khủng hoảng năm lớp 10, do năm đó chị thay đổi môi trường đột ngột (từ miền núi ra thành phố =))), peer-pressure, ... và sau đó thì chị lấy lại được phong độ và trộm vía là không tệ lắm cho đến hiện tại. Đừng nghe ai, kể cả chị, hãy lắng nghe bản thân mình nhá.

• Like
Reactions: boywwalkman

trananh27102010.thcskq

Học sinh mới
Thành viên
16 Tháng một 2022
17
73
16
17
Vĩnh Phúc
Em cảm ơn.
Mình nghĩ là bạn nên chuyển sang chế độ học tập khác !
Bạn phải làm 1 điều gì đó qua chiếc bàn học của mình để có hứng thú học tập hơn . Nếu bạn có app học trực tuyến nào đó thì mình khuyên bạn nên lấy 1 cuốn sổ hoặc 1 quyển vở nào đó chẳng hạn như hình nhân vật hoạt hình hay con vật đáng yêu nào đó chẳng hạn nhưng đừng trang trí nhiều quá nha ! Nói thật thì mình toàn nhờ em họ mình vẽ cho chứ mình hong có vẽ
Bạn nên lập thời gian biểu cho mình để chế độ vừa học vừa chơi của mình được hiệu quả . Hãy viết chính xác nhất , không được xếp học tập nhiều quá , vui chơi nhiều !
Khi học bài hoặc nghe cô giáo giảng và tích cực tập trung trong giờ học và cả thể ở nhà ! Hãy lấy cho mình 5 đến 10 phút giải lao mở điện thoại hoặc máy tính chill nhạc xem sao nè . Các bạn trong Diễn đàn đăng những bài hát rất hay đó .
Để yêu thích việc học hơn thì lấy những bài tập trên Diễn đàn hoặc những Mạng xã hội khác để thử sức . Diễn đàn rất mong các bạn trả lời các câu hỏi vì các bạn làm xong sẽ được tính kết quả trọn vẹn nhất .
Nếu không thì bạn tham khảo cách học tập của các anh chị BQT của từng môn cũng được !
Chúc bạn học tập thật tốt ! Có gì bạn có thể nhắn dưới câu trả lời của mình , wall hoặc hội thoại để mình trợ giúp nhé !
Có tham khảo cách học từ : @Ngọc Anh Akare

Top Bottom