làm sao tạo SO3 từ H2S ? :(

• Thread starter pirates_of_caribbean
  • Ngày gửi
  • Replies 12
  • Views 13,218

Status
Không mở trả lời sau này.
D

do_thuan13

bài này bạn có thể đốt H2S với lựơng dư oxi sẽ xảy ra pư: H2S+02---> H20+SO2 sau đó SO2+O2----> SO3

P

pirates_of_caribbean

Bạn chỉ cần cho [TEX]SO_3[/TEX] tác dụng với 1 axit có tính khử mạnh là [TEX]HI[/TEX] thôi.

[TEX]ptpu: SO_3 + 8HI \rightarrow 4I_2 + H_2S + 3H_2O[/TEX] ;)

bạn hiểu sai ý mình rùi. Nghĩa là chất tham gia PƯ là H2S, còn sản phẩm tạo ra là SO3
>> H2S + [gì gì đó] --> SO3 + [gì gì đó] :|
== Mình thì nghĩ thế này ko biết có đc ko :
Cho :
(A)== H2S + O2 (dư)--{xúc tác V2O5}--> theo đúng lý thuyết thì H2S + O2 (dư) sẽ tạo ra SO2 và H2O. Tuy nhiên do có xúc tác V2O5 nên có thể SO2 tạo thành sẽ phản ứng tiếp với O2 còn dư lại, tạo ra SO3. Viết cụ thể thì như sau :
(1)== H2S + O2 (dư) ----> SO2 + H2O
(2)== SO2 + O2 (còn dư từ (1) ) --{V2O5}--> SO3
**(A) = (1) + (2)
==> (A): H2S + O2 (dư)--{xúc tác V2O5}--> SO3 + H2O
Đc ko nhỉ ? :D

------- Nhưng mà ... SO3 tạo ra thì lại tác dụng với H2O trong dd tạo ra H2SO4 >.< :(. vậy là ko đc à :-/ :-??

Last edited by a moderator:
N

nobel_lun

bạn trên nói rất đúng h2s phản ứng trong điều kiện hiếu khí(oxi dư )thì sản phẩm là so2

T

that_love18

3H2S + 5/2O2 ------>3SO3 + 2H2O về lí thuyết là phương trình này cân = đc có nghĩ a là nó có thể xảy ra nhưng đềiu kiện hơi phức tạp tui chưa bilk ! đang cố tìm

C

concoccon

Bạn điên sao bộ chứ cân bằng được là phản ứng xảy ra hả?

muốn tạo ra So 3 chỉ có cách từ SO 2 +O 2 co dk la vannadipentaoxit+nhiet do tao ra thoi.con tu hdrosunfua chi co the cho ra luu huynh diõit thoi.H2S+O2--->SO2+H2O.tiep theo SO2+O2---->SO3

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom