Tâm sự Làm sao để hòa đồng, tự tin?

Nature Universe

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng mười một 2021
80
209
51
Phú Thọ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thật ra em là một người vô cùng nhút nhát, rụt rè....
Hồi cấp 1 thì có bạo dạn hơn một tí, nhưng chẳng hiểu sao sang cấp 2 em lại nhút nhát hơn.
Trong suy nghĩ của em, em rất mong muốn được hòa đồng , đoàn kết với các bạn khác
Nhưng vấn đề là khi thực hiện lại không thể. Cứ mỗi giờ nghỉ giải lao, một mình em lại là người ngồi trong lớp...
Mong muốn hiện tại của em bây giờ là thay đổi cái tính cách ấy vì chỉ còn một năm nữa thôi , em sẽ không còn là một học sinh cấp 2 nữa...những kỉ niệm của 4 năm học ấy, em muốn lưu giữ nó một cách trọn vẹn nhất để sau này có thể hồi tưởng lại... (***Xin lỗi mọi người nếu chỗ này em diễn đạt hơi khó hiểu)
Tuy em không ghét tính cách này lắm nhưng em chỉ mong muốn sống thật với chính mình, bạo dạn hơn để có thể khiến cho mình sau này không hối hận!
MONG MỌI NGƯỜI GIÚP ĐỠ !!!

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Hồi cấp 1 thì có bạo dạn hơn một tí, nhưng chẳng hiểu sao sang cấp 2 em lại nhút nhát hơn.
Trong suy nghĩ của em, em rất mong muốn được hòa đồng , đoàn kết với các bạn khác
Nhưng vấn đề là khi thực hiện lại không thể. Cứ mỗi giờ nghỉ giải lao, một mình em lại là người ngồi trong lớp...
Mong muốn hiện tại của em bây giờ là thay đổi cái tính cách ấy vì chỉ còn một năm nữa thôi , em sẽ không còn là một học sinh cấp 2 nữa...những kỉ niệm của 4 năm học ấy, em muốn lưu giữ nó một cách trọn vẹn nhất để sau này có thể hồi tưởng lại... (***Xin lỗi mọi người nếu chỗ này em diễn đạt hơi khó hiểu)
Tuy em không ghét tính cách này lắm nhưng em chỉ mong muốn sống thật với chính mình, bạo dạn hơn để có thể khiến cho mình sau này không hối hận!
maytinhaoctcChị nghĩ song song với học tập em có thể đăng ký các lớp học năng khiếu hoặc tham gia nhiều hoạt động ngoại khóa, câu lạc bộ của trường, lớp. Đặc biệt nếu em làm bí thư lớp thì khả năng giao tiếp và các mối quan hệ cũng sẽ tốt lên nên em có thể thử vị trí này để cải thiện bản thân. Khả năng giao tiếp, tự tin trước đám đông cần thời gian và rèn luyện nhiều, em phải cố gắng từ những bước cơ bản như mở lời và chủ động trao đổi với bạn bè, tập nói trước gương, làm quen với những bạn có khả năng nói lưu loát và giao tiếp tốt vì bạn bè chơi thân với nhau sẽ bổ trợ cho nhau những điểm tốt đấy!

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
maytinhaoctcEm có đi net chưa :)

Nature Universe

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng mười một 2021
80
209
51
Phú Thọ
View previous replies…

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Lớp e có nghịch k hay các bạn chỉ học thôi. Lớp mà nhiều bạn nghịch 1 tí thì cứ hùa vào chơi cũng các bạn cho vui. Bây giờ các e có đt hết nên ít chơi đùa chứ như hồi xưa bọn chị đủ trò. Cấp 2 thì cứ giờ ra chơi là cả đám cứ tụ tập ăn vặt này, nhảy bước này, nhảy dây, đuổi bắt, chơi chuyền( bó que đũa+ quả bưởi con), chơi âm u, đá bóng. Còn về nhà ngày nghỉ thì hay tụ tập đi gặt đổi công cho nhau(mặc dù bố mẹ chẳng bắt , cũng chẳng làm được bao nhiêu). Nhưng lại vui vì 5-7 đứa đến nhà nhau gặt hộ xong ăn cơm ở đó. Không thì mua đồ về làm bánh gối, bánh xèo rồi túm tụm lại ăn. Ngoài lúc chơi thì vẫn rủ nhau đi học thêm, đứa nhà xa nhất sẽ đi 1 vòng là gọi được hết mọi người đi học, cứ chờ nhau đi cả đám như vậy. Vừa đi vừa nói chuyện, cười đùa rôm rả. Đi đến đâu náo loạn tới đó vì nói to, cười đùa khúc khích, chưa thấy người đã thấy tiếng. _gh_
Những dịp văn nghệ trường nếu có khả năng thì nên tham gia hát, nhảy, múa cũng làm e tự tin hơn trước đám đông. Tập nói, thuyết trình trước gương cho lưu loát. Có thời gian, điều kiện thì có thể học vẽ, học đàn, sáo….
Chị biết có bạn còn luyện cả giọng nói, điều chỉnh âm lượng, luyến láy cho hay nữa cơ. Mặc dù công việc của bạn k liên quan đến những việc như MC, phát thanh viên, ca hát. Nên bạn ấy có khả năng nói 2 tông giọng khác nhau. Lúc ra ngoài giao tiếp bạn ấy sử dụng tông giọng bạn ấy luyện, giọng rất hay, thu hút người nghe nhưng khi ở nhà giao tiếp với người thân thì bạn lại trở lại tông giọng bình thường bạn sử dụng mỗi ngày. Đôi khi những thay đổi nhỏ cũng làm cho mình trở nên tốt hơn, tự tin hơn, giúp mình thuận lợi hơn trong công việc và các mối quan hệ khác.
Như bạn ở trên nói đi nét cũng đúng đó. Mình thấy các bạn đi nét bạo dạn hơn các bạn khác rất nhiều. Xét trên khía cạnh tích cực thì đi nét cũng k hẳn là xấu. Có điều môi trường trong đó đôi khi k phù hợp với những bạn quá ngoan vì lời lẽ k được chỉn chu như ở ngoài. Mà bây giờ nhà nhà đều có máy tính để học nên bảo ra nét học bài thì phụ huynh cũng k tin. Nói chung mọi người khuyên là theo trải nghiệm cá nhân mỗi người, e cảm thấy cái nào phù hợp với mình thì áp dụng và phải kiên trì rèn luyện thì mới được.

• Love
Reactions: Nature Universe

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Chị nhớ hồi lớp 7 chị chuyển trường và sống cùng ông bà ngoại. Mới chuyển vào nên cũng k thân với bạn nào đc. Kiểu mình cũng hơi chậm và chưa bắt nhịp đc với lớp mới ý. Hôm đó tiết âm nhạc, cô giáo đang đàn cho cả lớp hát, c vừa hát vừa đưa mắt ra... ngắm sân trường. Vậy là bị cô kêu lên bảng hát ... 1 mình :3 tuy hơi ngượng cơ mà c cũng hát đc ổn ổn nên cô cho về chỗ. Ai dè sáng hôm sau cô ghé lớp rồi rủ vô nhóm văn nghệ của trường.
Từ đợt đó lần nào trường tổ chức gì cũng sẽ có chị góp giọng. Nhờ 1 phút thả hồn vào gió mà c đã quen thêm đc nhiều bạn và mạnh dạn hơn khi đứng trc đám đông. :p:Tuzki10Các bạn trong lớp cũng bắt chuyện nhiều hơn. Đấy là bước đầu chị tự tin vào bản thân mình đấy :D

Top Bottom