Vật lí 10 Làm ô tô đồ chơi chạy bằng phản lực

trà nguyễn hữu nghĩa

Cựu Mod Vật Lí |Cây bút Thơ|Thần tượng VH
Thành viên
14 Tháng năm 2017
3,974
7,619
744
21
Phú Yên
Trường THPT Lương Văn Chánh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các bạn!!!
Không biết có bạn nào đã từng dành cả tuổi thơ để nghiên cứu cách làm mấy món đồ chơi giống như mình không nhỉ?
Chúng ta hãy cùng ôn lại một chút kỉ niệm bằng cách làm lại một món đồ chơi thú vị nhé.JFBQ00184070402A

Hướng dẫn cách làm xe đồ chơi chạy bằng phản lực.

Bước 1: Cắt bìa các-tông thành một hình chữ nhật (mình sẽ dùng kích thước 7,5 x 15 cm). Hãy vẽ hình chữ nhật trên bìa trước để cắt cho đẹp nhé.
001-jpg.186421

Bước 2: Cắt hai đoạn ống hút sao cho chúng dài hơn chiều rộng bìa một chút (chiều rộng bìa của mình là 7,5cm nên chiều dài ống hút sẽ là 8 cm). Chúng ta sẽ dùng 2 đoạn ống hút này để cố định trục bánh xe.
003-jpg.186423

Bước 3: Dùng băng dính dán hai đoạn ống hút vào miếng bìa. Đặt hai ống hút theo chiều ngang ở hai đầu mảnh bìa, mỗi ống cách mép bìa một khoảng nhỏ. Hãy cố gắng đặt thẳng và song song với hai mép bìa để xe có thể chạy thẳng nhé.
004-jpg.186431

Bước 4: Cắt hai que xiên gỗ thành hai đoạn dài, lưu ý là chúng phải dài hơn chiều dài của ống hút nhé (vì ống hút mình dài 8cm nên mình sẽ cắt mỗi que dài 10cm). Ta sẽ dùng chúng để làm trục của bánh xe.
005-jpg.186425

Bước 5: Luồn hai trục của bánh xe hai ống hút. Hãy đảm bảo là chúng có thể quay được dễ dàng bên trong ống hút nhé.
006-jpg.186426

Bước 6: Dùng nắp chai nước để làm bánh xe. Chọc một lỗ vào giữa các nắp chai. Cắm các bánh xe vào đầu các trục. Đảm bảo các bánh xe sau khi gắn vào trục thì vẫn có thể quay dễ dàng nhé.
007-jpg.186427

Bước 7: Ta sẽ tiến hành làm động cơ cho xe. Cắt một đoạn ống hút dài khoảng 10cm và luồn vào quả bóng. Quấn băng dính quanh miệng bóng và một phần ống hút, hãy đảm bảo quấn thật kín để khí không thoát ra ngoài nhé.
008-jpg.186428

Bước 8: Dán chiếc ống hút có gắn bóng bay lên sàn xe. Lưu ý đặt thẳng dọc theo diều dài xe để xe chạy thẳng nhé. Quả bóng phải nằm trên mảnh bìa và ống hút thò một đầu ra ngoài. Dán cố định ống hút vào mảnh bìa. Không nên để bóng thò ra khỏi sàn xe vì quả bóng sẽ đụng xuống đất và cản trở xe chạy.
009-jpg.186429

Bước 9: Bây giờ ta hãy khởi động động cơ của ô tôt nào. Hãy thổi không khí vào quả bóng sau đó bóp ống hút lại và đặt xe xuống đất. Thả tay đang giữ xe và ống hút ra và ngắm ô tô của chúng ta chạy nào!!!
010-gif.186432

Bài viết này có tham khảo tại wikihow.vn/làm-ô-tô-chạy-bằng-bóng-bay

Thật vui vì bạn đã bấm vào đây :D
Hãy cùng mình đi tìm hiểu tại sao chiếc xe lại có thể chạy được nhé.
Trước tiên, chúng ta nên tìm hiểu qua một chút về động cơ phản lực.
Ý tưởng cơ bản của loại động cơ này chính là loại phản lực sinh ra do tương tác bên trong của một vật. Do đó nếu một phần của hệ vật tách rời khỏi hệ và chuyển động về một hướng thì thành phần còn lại sẽ chuyển động theo hướng ngược lại.
Một vài ví dụ đơn giản của loại động cơ này trong thực tế:
  • Súng bị giật sau khi bắn
  • Tên lửa
  • Máy bay phản lực
  • ....

Chúng ta sẽ khảo sát cách hoạt động của xe phản lực đồ chơi dựa trên nguyên lí của động cơ tên lửa nhé.
dong-luong-1-png.186430

Ta gọi $v$ là vận tốc khí phụt ra đối với tên lửa, $m$ là khối lượng khí phụt ra trong một đơn vị thời gian (hãy cẩn thận rằng đơn vị của m là kg/s nhé), $M$ là khối lượng tên lửa (và cả khí bên trong) ở tại thời điểm đang xét, $V$ là vận tốc tên lửa tại thời điểm đang xét thì ta có:

Gia tốc chuyển động của tên lửa $\vec{a} = -\frac{m}{M}. \vec{v}$ (đây là kết quả dựa trên định luật bảo toàn động lượng, mình sẽ không đi sâu)
Lực đẩy của tên lửa: $\vec{F} = M\vec{a} = -m\vec{v}$

Ta thấy gia tốc tên lửa ngược chiều với chiều với chiều phụt ra của khí cho nên tên lửa sẽ chuyển động nhanh dần về phía ngược lại với chiều phụt ra của khí.
Tất nhiên là cấu tạo của tên lửa sẽ phức tạp hơn rất nhiều nhưng về mặt ý tưởng thì tên lửa cũng hoạt động giống như xe đồ chơi của chúng ta vậy.

Thật thú vị đúng không nào!!! Hãy thử làm một xe đồ chơi đi, biết đâu một ngày nào đó bạn sẽ là kỹ sư tên lửa thì sao ;)

Ai đã bỏ qua phần trên thì thật đáng tiếc nhé ;)
Không sao, các bạn có thể thử làm một chiếc ô tô cho riêng mình và khoe nó ngay bên dưới nhé.
Hẹn gặp các bạn vào chuyên mục hướng dẫn làm Viên thuốc ma thuật lần tới nhé ;)

Attachments

12.9 KB · Đọc: 38
    36.2 KB · Đọc: 614
    40.5 KB · Đọc: 620
    19 KB · Đọc: 618
    19.7 KB · Đọc: 619
    25.9 KB · Đọc: 613
    33.6 KB · Đọc: 614
    60.2 KB · Đọc: 605
    29.4 KB · Đọc: 636
    1.1 MB · Đọc: 613
Last edited: