Hóa Làm mật thư từ giấm ăn

thohocviec

Học sinh
Thành viên
6 Tháng mười hai 2018
16
25
21
32
Bắc Ninh
THPT Ly Thai To
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Để tạo một bức thư không nét chữ, các bạn chỉ cần lấy giấm ăn viết lên một tờ giấy trắng rồi để tờ giấy cho đến khi khô hoàn toàn, sẽ không còn nhìn thấy các chữ nữa. Để làm hiện các chữ lên thì các bạn hơ tờ giấy trên ngọn nến là sẽ nhìn thấy những gì bạn đã viết...

Dưa Chuột

GOLDEN Challenge’s winner
Thành viên
7 Tháng năm 2018
432
317
101
20
Bình Định
THPT Số 1 Phù Cát
Để tạo một bức thư không nét chữ, các bạn chỉ cần lấy giấm ăn viết lên một tờ giấy trắng rồi để tờ giấy cho đến khi khô hoàn toàn, sẽ không còn nhìn thấy các chữ nữa. Để làm hiện các chữ lên thì các bạn hơ tờ giấy trên ngọn nến là sẽ nhìn thấy những gì bạn đã viết...

Đã thử và thành công! :)

• Like
Reactions: thohocviec

Shirayuki_Zen

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng mười hai 2018
762
835
121
19
Hà Nội
Trung học cơ sở Vân Nam

ngoài giấm ra có thể dùng nước chanh đó

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Anh @Isla Chemistry ơi, cho em hỏi tại sao khi viết bức thư như bạn đã nói, hơ lên lửa thì phần chữ viết lại sẫm màu đi ạ?

thohocviec

Học sinh
Thành viên
6 Tháng mười hai 2018
16
25
21
32
Bắc Ninh
THPT Ly Thai To
Anh @Isla Chemistry ơi, cho em hỏi tại sao khi viết bức thư như bạn đã nói, hơ lên lửa thì phần chữ viết lại sẫm màu đi ạ?
Mình xin giải thích cho bạn như sau: Giấm là loại axit yếu, khi viết lên giấy sẽ gây phản ứng oxy hóa với giấy. Phản ứng này yếu nên bình thường khó quan sát được.
Chỉ khi nào hơ trang giấy trên lửa (hoặc chiếu tia tủ ngoại-UV) thì dòng chữ mới hiện lên.
Giống như các bạn ở trên comment, bạn có thể thay giấm bằng chanh (có tính axit) thì cũng thu được kết quả tương tự.

Top Bottom