Văn 6 Làm giúp em bài này với ạ

Gâu Đần

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
6 Tháng mười một 2018
950
1,585
171
16
Hải Phòng
THCS Đằng Hải ai cùng trường lên tiếng =)
Bài này ko khó bạn ạ, bạn có thể chọn bất cứ truyện cổ tích hay truyền thuyết nào nhưng tốt nhất là các truyện đã có trong sách giáo khoa vì đã học qua nên kiểu gì cũng sẽ dễ viết hơn đấy.
Lưu ý không nhầm lẫn ngôi kể và cần xác định được những sự việc nào trong truyện mà nhân vật tôi thấy được, nhìn được, biết được bởi ngôi kể thứ nhất giới hạn cái mà người kể biết tránh nhầm lẫn để ko gây khó hiểu cho người chấm bạn nhé.
Mình sẽ lấy truyện "Sơn tinh Thủy tinh" ra làm ví dụ nhé: Người kể là Sơn Tinh:
* Mở bài:
- Giới thiệu được bản thân là ai, thời gian kể là khi nào (sau khi lấy mị nương, lên ngôi vua, xây dựng đất nước văn lang hùng mạnh, khi mùa mưa- mùa thủy tinh đánh ghen đến,...)
- Giới thiệu câu chuyện mình định kể.
* Thân bài: Kể cách sự việc chính trong tác phẩm bao gồm:
+ Vua Hùng báo tin mở cuộc tin tuyển rể cho các hảo hán bốn phương đến trổ tài.
+ Ta- sơn tinh (siêu cấp đẹp trai) quyết định tham gia cuộc thi.
+ Đến vòng cuối cùng, chỉ còn ta và Thủy tinh (Miêu tả ngoại hình, sức mạnh ông này).
+Vua hùng ra đề cuối cùng là đi tìm sản vật theo yêu cầu (liệt kê ra)
+ do thuận lợi với việc tôi ở trên núi nên tôi dễ dàng tìm đc theo yêu cầu và đến đúng hẹn.
+ Thủy tinh đến sau cay cú chạy theo đuổi đánh đòi lại cho bằng đc mị nương chinh gái.
+ Hai bố choảng nhau
+ Siêu cấp main chính aka Sơn tinh nên ta thắng, Thủy tinh cay cú bỏ về
+ Cảm xúc suy nghĩ bala bala
+ Từ đó đến nay năm mùa lũ nào thủy tinh cũng quay lại phang cho bằng được ta nhm chưa bao giờ thắng.
* Kết bài: Suy nghĩ cảm xúc của sơn tinh sau câu chuyện...
Bạn tham khảo nhaa
Chúc bạn học tốt ^^

Trần Vạn Quỳnh Mai

Học sinh mới
Thành viên
23 Tháng tám 2022
45
72
16
12
Bến Tre
Bài này ko khó bạn ạ, bạn có thể chọn bất cứ truyện cổ tích hay truyền thuyết nào nhưng tốt nhất là các truyện đã có trong sách giáo khoa vì đã học qua nên kiểu gì cũng sẽ dễ viết hơn đấy.
Lưu ý không nhầm lẫn ngôi kể và cần xác định được những sự việc nào trong truyện mà nhân vật tôi thấy được, nhìn được, biết được bởi ngôi kể thứ nhất giới hạn cái mà người kể biết tránh nhầm lẫn để ko gây khó hiểu cho người chấm bạn nhé.
Mình sẽ lấy truyện "Sơn tinh Thủy tinh" ra làm ví dụ nhé: Người kể là Sơn Tinh:
* Mở bài:
- Giới thiệu được bản thân là ai, thời gian kể là khi nào (sau khi lấy mị nương, lên ngôi vua, xây dựng đất nước văn lang hùng mạnh, khi mùa mưa- mùa thủy tinh đánh ghen đến,...)
- Giới thiệu câu chuyện mình định kể.
* Thân bài: Kể cách sự việc chính trong tác phẩm bao gồm:
+ Vua Hùng báo tin mở cuộc tin tuyển rể cho các hảo hán bốn phương đến trổ tài.
+ Ta- sơn tinh (siêu cấp đẹp trai) quyết định tham gia cuộc thi.
+ Đến vòng cuối cùng, chỉ còn ta và Thủy tinh (Miêu tả ngoại hình, sức mạnh ông này).
+Vua hùng ra đề cuối cùng là đi tìm sản vật theo yêu cầu (liệt kê ra)
+ do thuận lợi với việc tôi ở trên núi nên tôi dễ dàng tìm đc theo yêu cầu và đến đúng hẹn.
+ Thủy tinh đến sau cay cú chạy theo đuổi đánh đòi lại cho bằng đc mị nương chinh gái.
+ Hai bố choảng nhau
+ Siêu cấp main chính aka Sơn tinh nên ta thắng, Thủy tinh cay cú bỏ về
+ Cảm xúc suy nghĩ bala bala
+ Từ đó đến nay năm mùa lũ nào thủy tinh cũng quay lại phang cho bằng được ta nhm chưa bao giờ thắng.
* Kết bài: Suy nghĩ cảm xúc của sơn tinh sau câu chuyện...
Bạn tham khảo nhaa
Chúc bạn học tốt ^^
Gâu Đầnthì mik bt ko khó. Nhưng mik ko bt làm sao để viết những câu văn hay.Kèm theo ấy là trong những câu văn còn có từ ngữ đễ làm hấp dẫn người đọc. Và còn có sự liên kết chặt chẽ với mỗi đoạn văn.
-Nên mik mới hỏi =)))

Gâu Đần

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
6 Tháng mười một 2018
950
1,585
171
16
Hải Phòng
THCS Đằng Hải ai cùng trường lên tiếng =)
thì mik bt ko khó. Nhưng mik ko bt làm sao để viết những câu văn hay.Kèm theo ấy là trong những câu văn còn có từ ngữ đễ làm hấp dẫn người đọc. Và còn có sự liên kết chặt chẽ với mỗi đoạn văn.
-Nên mik mới hỏi =)))
Trần Vạn Quỳnh MaiHmmmm vì đây là kể truyện đã có sẵn, lại là truyện cổ tích truyền thuyết nên kiểu gì nhà cũng có một số quyển truyện hồi bé phải ko nào? Theo kinh nghiệm của mình ngày xưa mình có tham khảo một số câu văn khác trong mấy quyển truyện khác á, vì mỗi quyển sẽ có những sự việc lời kể khác nhau mà bạn có thể tham khảo để mang vào bài. Như vậy bài viết của bạn sẽ hơn những bạn xung quanh thường có xu hướng copy paste lại toàn bộ từ sách ra mà ko có sự sáng tạo rồi.
Còn về sự liên kết giữa mỗi đoạn văn thì bạn chỉ cần chú ý kể theo 1 trình tự thời gian cái gì xảy ra trước viết trước là được nè. Để viết văn hay là cả một quá trình luyện tập dài không phải ngày một ngày hai là hay được (trừ khi bạn có năng khiếu nhm cái này không quan trong đâu hehe). Bạn cũng nên đọc sách nhiều để chọn lọc được cách viết phù hợp với bản thân để học hỏi nữa, dần dần sẽ viết hay thoii.:33

Top Bottom