Lãi suất và suy nghĩ hơi khờ của mình

tttpbmt3002@gmail.com

Học sinh tiến bộ
Thành viên
3 Tháng mười 2017
873
1,231
159
20
Đắk Lắk
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình ko hiểu khái niêm lãi suất lắm, dù mình có đọc trên wikipedia hay đi hỏi các anh chị lớn lớn. Theo những gì mình hiểu thì mình gửi tiền vào đó và mình được nhận tiền lãi. Như vậy là mình lời rùi, chỉ gữi tiền vô đó, đợi mấy ngày cái có tiền lãi. Chắc giàu to!!!
Thế sao ngân hàng ko lỗ nhỉ???
(P/S: Các bạn trả lời mong dùng những từ ngữ đơn giản và hồn nhiên tí, chứ ko mik cũng...)

• Like
Reactions: Khánh Linh.

Red Lartern Koshka

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tư 2017
391
198
119
21
Hà Nội
THPT ở Hà Nội
Mình ko hiểu khái niêm lãi suất lắm, dù mình có đọc trên wikipedia hay đi hỏi các anh chị lớn lớn. Theo những gì mình hiểu thì mình gửi tiền vào đó và mình được nhận tiền lãi. Như vậy là mình lời rùi, chỉ gữi tiền vô đó, đợi mấy ngày cái có tiền lãi. Chắc giàu to!!!
(P/S: Các bạn trả lời mong dùng những từ ngữ đơn giản và hồn nhiên tí, chứ ko mik cũng...)
Ngân hàng dùng tiền của bạn đi cho những người đi vay ngân hàng họ vay, cho vay với lãi suất cao hơn lãi suất ngân hàng trả cho bạn.
VD: Ngân hàng cho người đó vay với lãi suất 1% trên 1 tháng nhưng chỉ trả bạn lãi 0,5% trên 1 tháng thôi, số còn lại ngân hàng họ ăn)

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Ngân hàng có các khoản khác cậu ạ! Mình để tiền trong đó thì mình nhận được tiền lại, cũng như chúng ta, ngoài giữ tiên thì ngân hàng có cho vay tiền lãi suất tháng nên nó không bị thua đổi.

Nguyễn Mạnh Trung

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng năm 2017
450
218
81
21
Đắk Nông
trước hết: ngân hàng là nơi hoạt động giao dịch bằng tiền mặt, bao gồm cho vay và nhận giữ tiết kiệm tiền
trong 2 hoạt đọng trên, hoạt động vay tiền chiếm tỉ trộng lớn hơn (lí do thì đọc típ)
do lãi của việc vay > lãi của việc gửi nhiều lần, mà tỉ trọng thì chênh lệch như trên, nên ngân hàng chỉ có lời , không có lỗ
sẽ có 3 vấn đề
1)thế tại sao vay> gửi
vì: - số người thiếu tiền luôn nhiều hơn số người thừa tiền
- nếu gửi vào ít thì chả thu được mấy đồng
- nếu gửi nhiều thì sợ vào 1 ngày đệp trời, ngân hàng phá sản và abcxyz...
2) vậy sao ngân hàng vẫn cho gửi, trong khi nếu chỉ vay khong thôi thì lãi sẽ to hơn
vì: lượng vốn của ngân hàng thì khá có hạn, dù to dù nhỏ, mà số người vay lại nhiều , nên học phải dùng tiền của người gủi vào làm vật cho vay
3) vận nếu ai cũng làm ngân hàng thì sao??
điều này là không thể vì:
-vốn
-uy tín
-khả năng đòi nợ "hợp pháp"
hết
hết òi, like đi

• Like
Reactions: Khánh Linh.

Gà Con Nhỏ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
3 Tháng bảy 2017
848
734
154
20
Hà Tĩnh
THCS ĐAN TRƯỜNG HỘI
Đâu có. Bạn gửi tiền vô đó xong họ lại cho người khác vay với lãi suất cao hơn thì lỗ sao đc . Phần lãi họ trả cho bạn chỉ là 1 phần nhỏ thôi bạn ak

Khánh Linh.

Học sinh gương mẫu
Thành viên
10 Tháng mười một 2013
1,204
1,704
344
21
Ninh Bình
THPT Kim Sơn B
mình cũng có suy nghĩ y hệt bạn luôn!
Mình cũng từng hỏi mọi người nhưng chỉ nhận được câu trả lời qua loa
Like bạn vì góp phần giúp mình xóa mù ^^

Top Bottom