Ngoại ngữ Kỹ năng nói - Accent

TajSaker

Học sinh tiến bộ
Thành viên
23 Tháng sáu 2017
779
1,071
194
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Giới thiệu về accent

Khi giao tiếp bằng tiếng Anh, điều quan trọng là làm cho người ta hiểu được mình phải không nào các bạn? :D

Mình đã gặp rất nhiều bạn ngữ pháp chuẩn khỏi phải chỉnh. Nhưng khi giao tiếp, các bạn ấy nói rất tệ, rất khó hiểu :( Do nhiều nguyên nhân chắc các bạn cũng đã biết nên mình không nhắc lại nữa.

Hôm nay mình viết bài này, là muốn giới thiệu cho những bạn chưa biết, hoặc đã biết mà muốn tìm hiểu thêm, về 1 thứ gọi là “accent” – giọng điệu. :)

Nếu các bạn ghi âm lại bản thân mình nói tiếng Anh, rất có thể các bạn sẽ phát hiện ra 1 điều – bạn đang nói bằng accent Vietlish. Bạn có thể kiểm chứng bằng cách nói chuyện với những người bản xứ, nên tìm những người chưa từng sống ở Việt Nam hoặc sang Việt Nam chưa lâu, vì họ chưa quen với giọng Vietlish nên bạn sẽ biết được là họ có hiểu được những gì bạn nói hay không.

Trong tiếng Anh có 2 loại accent thường xuyên được nhắc tới : British Accent và American Accent. Các bạn xem phim nhiều chắc sẽ biết qua.

Theo mình nghĩ, các bạn nên chọn cho mình 1 loại accent để tập, thứ nhất là nó sẽ giúp giảm bớt đi cái Vietlish của bạn và qua đó giao tiếp dễ dàng hơn, thứ hai là khi bạn biết cách nói tiếng Anh, thì hiển nhiên là kĩ năng nghe của bạn sẽ tốt hơn hẳn.

Theo mình thì giọng Anh – Mỹ sẽ dễ nói hơn và dễ hiểu hơn, còn giọng Anh – Anh nghe sang trọng hơn, tuỳ các bạn lựa chọn.

Sau đây là 1 vài điểm khác nhau cơ bản giữa giọng Anh – Anh và giọng Anh – Mỹ

1 clip để khởi đầu nhé (các clip này đều có phụ đề, các bạn bấm CC để xem nhé :))
---------------------------------------------------------------------------------------------
1/
Khác biệt âm /t/ ở giữa từ

Lấy ví dụ như từ water, người Mỹ sẽ đọc /t/ thành /d/, nên bạn sẽ nghe thành wa đờ.

Trong khi đó, người Anh sẽ có 2 cách đọc. Đọc /t/ như bình thường, hoặc là bỏ luôn /t/, khi đó bạn sẽ nghe thành wa’ er (còn gọi là glottal T)

2/ Âm /r/

Người Mỹ đọc âm /r/ rõ ràng (rhotic), còn người Anh thì có xu hướng lướt luôn (non-rhotic)

VD: từ better, người Mỹ sẽ đọc –er rõ ràng hơn, còn người Anh thì sẽ đọc nhẹ nhàng hơn (Schwa)

3/ Intonation

Có nhiều từ người Mỹ và người Anh nhấn trọng âm các nhau.

VD: adult người Mỹ nhấn âm 2, người Anh âm 1

Garage người Mỹ nhấn âm 2, người Anh âm 1

Advertisement người Mỹ nhấn âm 1, người Anh âm 2
-----------------------------------------------------------------------------------

Ngoài ra còn rất nhiều điều không thể nói hết được. Để có thể tìm hiểu thêm về accent nói riêng và tiếng Anh nói chung mình xin giới thiệu cho các bạn các youtube channel rất thú vị:

Giọng Anh - Anh:
Learn English with Papa Teach Me
English with Lucy

Giọng Anh - Mỹ:
Rachel's English

Ngoài ra các bạn có thể tìm xem các TV series của Anh và Mỹ để hiểu rõ hơn, đơn cử:

Anh - Anh: Harry Potter, Game of Thrones (nhiều diễn viên giọng Anh rất hay), Doctor Who,...
Anh - Mỹ: Breaking Bad, The Big Bang Theory, The Walking Dead,...

Các bạn có ý kiến hay thắc mắc gì có thể hỏi mình nhé, chúc các bạn học tốt :)

TajSaker

Học sinh tiến bộ
Thành viên
23 Tháng sáu 2017
779
1,071
194
Bạn ơi, mình nên học anh anh hay anh mỹ bây giờ? :>

Nếu bạn có ý định du học Anh hay Mỹ thì cứ theo nước mà luyện nhé bạn. Còn nếu thông thường thì mình nghĩ Anh - Mỹ sẽ dễ nói hơn nhiều so với Anh - Anh, nếu như hiện tại bạn có thể giao tiếp khá ổn thì hẵng luyện Anh - Anh bạn nhé :)

ledoanphuonguyen

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng năm 2017
1,986
1,515
294
Nếu bạn có ý định du học Anh hay Mỹ thì cứ theo nước mà luyện nhé bạn. Còn nếu thông thường thì mình nghĩ Anh - Mỹ sẽ dễ nói hơn nhiều so với Anh - Anh, nếu như hiện tại bạn có thể giao tiếp khá ổn thì hẵng luyện Anh - Anh bạn nhé :)
Mình ở Việt Nam thôi bạn :> Không có ý định du học thì nên học theo cái nào? :> Mình chỉ muốn biết thêm Tiếng Anh để có cơ hội việc làm cao hơn thôi. Vậy mình nên theo Anh Mỹ hả bạn? :>>

TajSaker

Học sinh tiến bộ
Thành viên
23 Tháng sáu 2017
779
1,071
194
À mà bạn ơi :> Mình theo IT cần đọc nhiều sách Tiếng Anh để tìm tư liệu á :> Thường sách người ta in theo Anh Anh hay Anh mỹ vậy bạn?

Anh - Anh với Anh - Mỹ không khác nhau nhiều về văn phạm đâu bạn, nên bạn học kiểu nào cũng được hết :) Chủ yếu phát âm thôi à, còn mấy cái thuộc về văn hoá như rubbish bin - trash can, trolley - shopping cart thì cũng hiểu được ấy mà :)

ledoanphuonguyen

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng năm 2017
1,986
1,515
294
Anh - Anh với Anh - Mỹ không khác nhau nhiều về văn phạm đâu bạn, nên bạn học kiểu nào cũng được hết :) Chủ yếu phát âm thôi à, còn mấy cái thuộc về văn hoá như rubbish bin - trash can, trolley - shopping cart thì cũng hiểu được ấy mà :)
Vậy giờ mình nên học anh Mỹ hả ? :>>> Cảm ơn bạn nha

• Like
Reactions: TajSaker

damdamty

Học sinh tiến bộ
Thành viên
10 Tháng năm 2017
1,909
1,637
291
Nghệ An
Trường Tâm
Em cũng có xem qua, vậy Anh Anh hay Anh Mỹ dễ hơn ạ?

TajSaker

Học sinh tiến bộ
Thành viên
23 Tháng sáu 2017
779
1,071
194
Có gì bạn giúp mình với nhé :> Mình học Anh hơi dốt. Bạn cho mình những link học phát âm Anh Mỹ cơ bản với

Bạn có thể học ở channel Rachel's English như trên, ngoài ra còn có VOA, bộ Effortless English ( Đã share nhiều trên mạng), bộ American Accent Training (cũng đã share trên mạng) bạn nhé, ngoài ra các bộ phim cũng rất hiệu quả bạn nhé :)

Em cũng có xem qua, vậy Anh Anh hay Anh Mỹ dễ hơn ạ?

Anh - Mỹ dễ hơn nhiều em nhé :)

• Like
Reactions: ledoanphuonguyen
Top Bottom